xin hỏi cách thụ phấn cho lan ngọc điểm

heomap012

Thành viên mới
mình có trồng 16 cây ngọc điểm,rất tốt,hàng năm mỗi cây đều ra từ 2 đến 4 vòi bông.nhưng hoa nở xong thì tàn.ko đậu trái.mình muốn hỏi làm cách nào để lan đậu trái,mình dùng trái đó gieo thành cây con được không ? nếu được thì cách làm như thế nào ?

Tracdonglai

Thành viên
hihihi. trung rừng vẫn thấy nó đậu trái đó. bác đem vào rừng xem sao. nhớ chỉ em vị trí hoặc tọa độ luôn :-@

orchcactus

Thành viên
mình có trồng 16 cây ngọc điểm,rất tốt,hàng năm mỗi cây đều ra từ 2 đến 4 vòi bông.nhưng hoa nở xong thì tàn.ko đậu trái.mình muốn hỏi làm cách nào để lan đậu trái,mình dùng trái đó gieo thành cây con được không ? nếu được thì cách làm như thế nào ?
Chào bạn heomap. Mình nghe các anh chơi lan trước nói:
1. Lan ngọc điểm rừng khi ra hoa , chơi Tết xong thì nên cắt hoa đi để dưỡng sức cho cây.
2. Để cây tàn hoa, xong rồi có những hoa được thụ phấn và đậu trái thì càng làm cho cây thêm mất sức.
3. Nếu ra hoa, kết trái, thì với điều kiện trồng theo kiểu "tài tử" như chúng ta thì hạt (rất bé) cũng không thể nảy mầm ra cây con đâu, vì muốn hạt nảy mầm phải có một loài nấm (hay vi khuẩn gì đó, bạn tìm hiểu thử xem!) cộng sinh kích thích mới khiến hạt ngọc điểm nảy mầm, mà nấm này thì với điều kiện nuôi trồng ở nhà thì không có đâu.
4. Bạn muốn có cây con thì bạn cắt ngọn cây mẹ, từ cây mẹ sẽ nhảy lên 2 hoặc 3 cây con từ nách lá (cũng có thể 1 cây thôi), chờ ra rễ ổn định rồi tách ra trồng.

Chúc bạn vui.:bz

dancayocap

Thành viên
Trường hợp muốn có cây con mà không muốn cắt ngọn, thì tìm cây trưởng thành trên 16 lá với phần dưới bộ rễ khỏe và nhiều mà đều phải còn sống tốt với chiều dài phải trên 12 phân, bạn dùng dây nhôm (hay dùng uốn cây hoặc dây đồng cũng được) quấn một vòng vào thân siết vừa chặt, bắt đầu từ đoạn chừa khoảng ra 2-3 rế về phần ngọn (để hút dinh dương nuôi ngọn), cứ 3-4 ngày lại siết vào thêm một ít hơi chặc và làm khoảng 5 lần thấy chặt là được. Dùng 1cc B1 + 1 cc Atonic hòa với một lít nước cứ 3 - 5ngày phun gốc một lần và làm khoảng 5 lần độ 20 ngày đến 1 tháng là sẽ xuất hiện mầm non (còn tùy thuộc vào môi trường, độ ẩm và điều kiện chăm sóc, nhất là nên làm từ tháng 2 - 4 âm lịch là mùa sinh trưởng phát triển mầm tốt nhất đối với khu vực phía Nam, còn phía Bắc phải qua tháng 3 (bà già chết cóng) mới thực hiện được.

minhtinh1399

Thành viên
Mình có 2 cây ngọc diểm đậu dc khoảng 12 13 trái gì đó kỳ rồi mình tưới thuốc nấm loại mới nên một cây
bị sốc thúi đọt hết 1c nhưng vẫn còn 4 5 trái gì đó trên cay bị hư Ace nào có nhu cầu gieo hạt alo cho
mình m bẻ trái tặng hết..!

Tracdonglai

Thành viên
Mình có 2 cây ngọc diểm đậu dc khoảng 12 13 trái gì đó kỳ rồi mình tưới thuốc nấm loại mới nên một cây
bị sốc thúi đọt hết 1c nhưng vẫn còn 4 5 trái gì đó trên cay bị hư Ace nào có nhu cầu gieo hạt alo cho
gieo hạt phải có điều kiện rất khó khăn. đèn cồn, thạch rau câu. và hoạt chất tạo điều kiện nãy mầm... Đã có người ươm được, nhưng trong phòng lab. còn bình thường thì chưa nghe ai ươm được cả.
Cây con của ngọc điểm mình cũng đã có bài viết trên diễn đàn này rồi. cũng thực hiện có kết quả rồi. nếu thớt có nhu cầu thì tìm lại hen./.

orchcactus

Thành viên
1 cây còn lại tặng ai luôn cho rồi, chứ bạn tặng hạt làm gì!, Hạt giieo có lên được đâu mà tặng. Muốn lên cây con thì với đk trong rừng hoặc trong phòng thí nghiệm đủ điều kiện kìa.@-)

heomap012

Thành viên mới
1 số loại mà mình đang trồng,mình trồng gần như theo dk tự nhiên.mùa mưa thì có trời tưới dùm,mùa nắng thì 1 tuần or nữa tháng mới tưới.có khi đi hơn 1 tháng về mới tưới.không dùng bất kỳ thuốc hay phân bón nào.

Tracdonglai

Thành viên
tự nhiên là nó sống trên gần ngọn cây hay cái nhánh cây môc khoán nào đó. um tùm che phủ. có thảm thực vật thân leo bên dưới, có tán cây bên trên, có những cái cây dương xỉ mọc kế bên. có chim muông, côn trùng, thú thánh... cơ. chứ nhìn vườn của chủ thớt thì chả có gì giống thiên nhiên hết.

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
hạt phong lan yêu cầu có vi khuẩn hay nấm đúng chủng loại cộng sinh mới có thể nảy mầm, nên bạn bỏ ý định thụ phấn đi là vừa :))

maighep5nam

Thành viên mới
- trước hết khi lan vừa nở, bạn cần lấy bao phấn của cây mẹ ra khỏi hoa. Sau đó lấy phấn của cây cha ( thường là sau khi hoa nở chừng 5 ngày là tốt nhất ) cùng loài với ngọc điểm như vanda treo hoặc ngọc điểm thái và lấy túi phấn ( dùng que tăm lấy ) chấm vào phần hoa cây mẹ ( dưới môi hoa ) sao cho chất dính của hoa cây mẹ bám lấy túi phấn. Nếu sau 5 ngày cuống hoa to lên là thành công, lúc đó ngắt hết các hoa còn lại để trái lan lớn.
- Lưu ý cây mẹ phải mạnh khỏe và thời điểm trái lan chín là khoảng 9 tháng và có thể gieo hạt tại gốc cây mẹ.
==================================
Chào bạn. khi hoa nở chừng 5 ngày bạn cần lấy túi phấn cây mẹ bỏ đi. Sau đó lấy phấn của cây cha ( vanda và ngọc điểm cùng chi với nhau ) và dùng que tăm lấy túi phấn chấm vào môi hoa cây mẹ ( tham khảo ảnh từ web ) chờ chừng 5 ngày nếu cuống hoa to lên là thành công. khi đó cần ngắt hết hoa còn lại để cây không mất sức.
- Chăm sóc cây mẹ thật tốt để nó phát triển bình thường và khoảng 9 tháng là trái chín lúc đó có thể gieo hạt tại gốc của cây mẹ.

culanluasg

Super Moderator
- trước hết khi lan vừa nở, bạn cần lấy bao phấn của cây mẹ ra khỏi hoa. Sau đó lấy phấn của cây cha ( thường là sau khi hoa nở chừng 5 ngày là tốt nhất ) cùng loài với ngọc điểm như vanda treo hoặc ngọc điểm thái và lấy túi phấn ( dùng que tăm lấy ) chấm vào phần hoa cây mẹ ( dưới môi hoa ) sao cho chất dính của hoa cây mẹ bám lấy túi phấn. Nếu sau 5 ngày cuống hoa to lên là thành công, lúc đó ngắt hết các hoa còn lại để trái lan lớn.
- Lưu ý cây mẹ phải mạnh khỏe và thời điểm trái lan chín là khoảng 9 tháng và có thể gieo hạt tại gốc cây mẹ.
==================================
Chào bạn. khi hoa nở chừng 5 ngày bạn cần lấy túi phấn cây mẹ bỏ đi. Sau đó lấy phấn của cây cha ( vanda và ngọc điểm cùng chi với nhau ) và dùng que tăm lấy túi phấn chấm vào môi hoa cây mẹ ( tham khảo ảnh từ web ) chờ chừng 5 ngày nếu cuống hoa to lên là thành công. khi đó cần ngắt hết hoa còn lại để cây không mất sức.
- Chăm sóc cây mẹ thật tốt để nó phát triển bình thường và khoảng 9 tháng là trái chín lúc đó có thể gieo hạt tại gốc của cây mẹ.
rất hay ,cảm ơn bạn

Nguyễn Vĩnh Kim

Thành viên mới
Em có trống cây lan ngọc điểm. H nó đang ra hoa. Em thấy có mấy bông hoa có màu khác so với mấy bông còn lại với lại thấy phần nhụy to hơn. Vậy có phải nó đậu trái hay hoa sắp tàn vậy m.n ???:|
Mà em lần đầu thử thụ phấn cho nó( em còn nhả biết nhị với nhụy nó ở đâu... mò đại) lấy phấn hoa thụ phấn cho hoa đó luôn có sao ko m.n ?

culanluasg

Super Moderator
nếu là phấn đực thụ trên nhụy cái trên cùng một hoa gọi là tự thụ ,có thể xác xuất đẹp tăng nhưng cây con yếu đi
bạn nên cho hình cây mới có thể tư vấn cụ thể hơn