Xin giúp giùm cây mai

lumita

Thành viên mới
Mình có bứng 1 vài cây mai vào chậu trước tết giờ được hơn 2 tháng, cây đã ra tược nhưng ốm và dài mình có lấy lưới che lan che lại. Mình chưa tưới phân chỉ phun root 2 mỗi tuần 1 lần. Hiện có 1 cây ra tược dài buổi trưa bị héo rồi khô 1 vài tược. Nhờ anh em trên diễn đàn giúp mình cây bị gì và phải xử lý như thế nào? Mình xin cảm ơn!

LaoQuetChua

Thành viên
Không biết tình hình "sức khỏe" của cây khi bạn bứng nó thế nào? nhưng theo mô tả thì cây có vẻ đang bị suy.
Bạn nên đưa cây vào chỗ mát, kiếm vải cuốn quanh cây. Chỉ tưới buổi sáng và buổi chiều mát, kg tưới khi trời đang nắng nóng. Nếu mỗi tuần tưới root 2/lần sau 2 tháng kể ra cũng ... khá nhiều. Tạm ngưng dùng thuốc, chỉ cần cây được mát mẻ, yên tĩnh khoảng 2 tháng nữa mới vào phân thuốc "nhẹ" lại.
Bạn tham khảo mấy cái hình trong bài viết của mình,http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=1950835#post1950835 những cây có dấu hiệu bị "cháy nắng" mình đề cuốn vải hoặc kiếm lá chuối phủ lên. Khi tưới thì tưới lên thân cho vải ướt sũng, sẽ giúp cây giữ ẩm tốt hơn.

chinhtv1970

Thành viên
Bạn nên chụp hình gửi lên ae sẽ dễ tư vấn hơn. Chú ý tưới ướt thân khác với tưới dưới gốc. Chúc vui