Xin giúp em chữa cây mai.

vietmy

Thành viên mới
Sau tết mình có thay đất cho cây mai này, mầm lúc đầu thấy rất khỏe. nhưng đến nay thì cây yếu đi rất nhiều. lá mỏng, cây không phát lên được. Đến đây thì phải nhờ các anh em trên diễn đàn này giúp cứu em nó với ạ. (đất trồng tôi mua loại 50k/1bao về trộn thêm cát xây dựng và phân bò, sau khi mầm lên cao thì có cho thêm ít phân tan chậm)
Xin cảm ơn các anh em nhiều.

toainguyen82

Thành viên
Sau tết mình có thay đất cho cây mai này, mầm lúc đầu thấy rất khỏe. nhưng đến nay thì cây yếu đi rất nhiều. lá mỏng, cây không phát lên được. Đến đây thì phải nhờ các anh em trên diễn đàn này giúp cứu em nó với ạ. (đất trồng tôi mua loại 50k/1bao về trộn thêm cát xây dựng và phân bò, sau khi mầm lên cao thì có cho thêm ít phân tan chậm)
Xin cảm ơn các anh em nhiều.

Chào Bạn và chào tất cả mọi người.

Thấy 2 bài viết có liên quan, mình lên đây nói vài câu cho ai mới chơi mai suy nghĩ.

Công việc thay chất trồng là công việc cực kỳ phức tạp và nguy hiểm không chỉ riêng dân chơi mà ngay cả nhà vườn cũng sợ. dân chơi sợ là đơn giản rồi, vì bạn chỉ có chơi vài cây nên không thể nói bạn am tường hay hiểu biết về mai như nhà vườn, kỹ thuật thì biết sơ sơ mà đem cây ra thay thì ............ sau thời gian cây như hình rất nhiều. Chưa kể, bạn là dân chơi thì làm sao có chất trồng cho riêng mình? lại ra chợ mua trúng phải đơn vị bán phân ..... tự chế không có bài bản chủ yếu kiếm tiền thì hậu quả ........ mấy ai khắt phục được? khi rễ đã bị thúi đen? lúc này chỉ có mệt với mệt thôi. Còn chuyện nhà vườn thì vườn trên 100 cây, thời tiết nắng nóng thì không kiểm soát, cây mạnh yếu khác nhau, rể mỗi cây mỗi khác. nên sau khi thay chất trồng vài cây (hay nhiều hơn) bị đứng hình không ít, thậm chí lao chi chết cành cũng xảy ra. Nói đến đây để nói rằng, nếu ai có đọc bài này sau này nghiên cứu và chuẩn bị mọi thứ cho Ok rồi hãy tiếng hành thay chất trồng. không thì ............ mình chỉ cho cách khác.

Nhưng dù sao mình cũng nói cây như hình trên bị gì và hướng xử lý rồi mới đưa ra lời khuyên nên làm gì sau tết nếu chỉ là dân chơi không cần thay chất trồng mà cây vẫn phát triển tốt cả năm.

Cây của bạn bị úng rể, rễ bị đen thúi bên dưới dấy. mà nguyên nhân là bạn sử dụng chất trồng sai và cách thay chậu không đúng, tưới nước chưa biết cách sau khi thay chậu, bón phân quá sớm. tất cả nguyên nhân trên làm cây bạn bị tình trạng như bây giờ. hiện rễ hư, các mạch nhựa đã bị nhiễm bệnh, cây rất yếu. theo mình, muốn nó tốt tươi thật sự rất khó, xắp đến, lá sẽ vàng nhiều hơn, và bắt đầu xuất hiện nấm bệnh, những đọt non phúng ra từ tết giờ bắt đầu lao (chết) đần dần. mình thật sự không có cách cho nó xanh tốt nhanh (nếu bản thân ) chất trồng đó bị lèn, dư nước. nên đầu tiên,mình khuyên bạn nên tìm cách xăm nhiều lỗ từ trên mặt chậu xuống xuyên qua lỗ thoát nước. làm thế để cho chất trồng thông thoáng và giải quyết tình trạng úng nước. sau đó chờ thời gian thôi. không tưới phân gì hết, nếu có thì mua B1 và Antonik xịt dưỡng ẩm thường xuyên cho chồi non, lá non, thân với liều thật loãng, không tưới kích rễ hay phân gì hết. chờ lá xanh lại rồu áp dụng chăm sóc bình thường.

còn đây là lời khuyên cho những ai có ít mai muốn cây tốt mà không cần thay chất trồng dù chất trồng rất cũ. Bạn ra chợ, mua ít lân vi sinh và lân lâm thao và ít sơ dừa. ít lân tức là cây chậu 60 bạn chỉ cần khoảng 50 gam cho mỗi loại phân và sơ dừa đủ tủ lên mặt chậu chừng 3cm là ok. trộn 3 thứ đó lại sau đó lấp lên mặt chậu, mua thêm cái bao bố che lên trên mặt chậu sau khi thêm hổn hợp kia lên. ngày tưới nước 2 cữ. vậy là mình cam đoan cây mai không cần thay chậu mà cây cứ phát triển ầm ầm. nhưng phải thực hiện phân thuốc định kỳ nhé.

Nguyễn Toại Nguyện

vietmy

Thành viên mới
Cảm ơn bạn Toại Nguyện rất nhiều.
Vì cây này của mình là của thằng cháu ngoài quê mang lên trồng chơi nên dù muốn dù không mình cũng phải thay chậu (việc mang cây lên này là của một đồng công một lượng, hì). cây này là mai phú yên đã quen trồng bằng cát trắng nên như Toại Nguyện nói là bị úng nước là có thể. mình sẽ làm như bạn chỉ. cảm ơn bạn lần nữa.

daystar

Thành viên
Anh Toại Nguyện nói quá đúng, thường những cây mai đưa lên đây mình toàn thấy chết vì được chăm sóc quá kĩ, bỏ lăn bỏ lóc thì nó lại sống khỏe.

đinh công hoàng

Thành viên mới
Cảm ơn bạn Toại Nguyện rất nhiều.
Vì cây này của mình là của thằng cháu ngoài quê mang lên trồng chơi nên dù muốn dù không mình cũng phải thay chậu (việc mang cây lên này là của một đồng công một lượng, hì). cây này là mai phú yên đã quen trồng bằng cát trắng nên như Toại Nguyện nói là bị úng nước là có thể. mình sẽ làm như bạn chỉ. cảm ơn bạn lần nữa.
Bác tìm cho được cặp đôi thuốc sincosin và agrispon tưới lên cây và chậu 5 ngày một lần , sáng sớm và chiều phun sương cho mát cây , không được tưới nước chỉ dùng nước thuốc tưới cây thôi , cây sẽ hồi phục lại , cây bệnh là do phía dưới mặt chậu chưa khô đã tưới tiếp .

vietmy

Thành viên mới
Bác tìm cho được cặp đôi thuốc sincosin và agrispon tưới lên cây và chậu 5 ngày một lần , sáng sớm và chiều phun sương cho mát cây , không được tưới nước chỉ dùng nước thuốc tưới cây thôi , cây sẽ hồi phục lại , cây bệnh là do phía dưới mặt chậu chưa khô đã tưới tiếp .
cảm ơn bạn.