Xin giúp đỡ cây không ra chồi

THDieu

Thành viên
Nhờ mọi người có kinh nghiệm trồng mai chỉ giúp. Em mua 3 cây mai nhưng chỉ có 2 cây là ra chồi non nhiều, cây còn lại chỉ ra chồi bé tí ở đầu nhánh cắt, rồi mọc lá 1 chùm thôi chứ không ra cành. Trước đó em cắt cây hơi cao nhưng cũng không ra chồi. Thế là em cắt thấp xuống, chừa lại chồi nhỏ đã ra trước đó. Giờ không biết phải xử lý thế nào, mong mọi người giúp. Sẳn cho em hỏi luôn, 2 cây ra chồi như thế này nhìn màu lá có thiếu gì không để em biết chăm sóc luôn. Xin cám ơn mọi người.
Trước khi em cắt lại:

Sau khi em cắt lại:

2 cây đã ra chồi nhiều:

Trung Mập

Thành viên
Cây mới trồng chưa cần bón phân bạn ơi.chủ yếu là kích ra rễ,ra chồi thôi. Muốn ra chồi thì mua GA3 tưới lên. Mình thấy cây hình như thíu nắng nên lá thưa và cành dài để đón nắng.1 ngày ít nhất phải 5h nắng nha ban.bạn chờ cho lá già chút nua roi hay lo bón phân.

THDieu

Thành viên
Cám ơn Trung Mập. Ý mình là cùng 1 trồng 1 lúc nhưng 2 cây ra cành ngon lành còn 1 cây thì cứ nín luôn. Mình cũng để nắng ngày khoảng 4-5giờ. Để lâu quá lá non héo rủ hết ah. Trước giờ mình chưa bón phân gì cả, chủ yếu tưới ra rễ và atonik. Không biết atonik tưới có ổn không, mình chỉ tưới 1 lần thôi, với xịt bọ trĩ vài lần.

THDieu

Thành viên
Mình mới mua GA3 nè. Bữa hôm có tưới atonik cách đây 4 ngày rồi, vậy mình có tưới GA3 được chưa ah?

nhattuanbaria

Thành viên
trùm bao nylon hết phần thân trên, tưới kích rể pha loãng, khi nào thấy đất khô mới tưới tiếp, cho cây ra nắng râm

Trung Mập

Thành viên
Bây giờ bạ tứới ra rễ trước cho bo rễ phát triển.5 ngay sau tưới ra rễ lần nữa.5 ngày sau típ mới tưới GA3 nha bạn.giử ẩm cho gốc, thân cây.bạn cứ từ từ đừng có gấp qua mà làm hư cây.trùm bao ni long nhớ để cây vo mát nha bạn.kinh nghiệm chia sẻ có xai sót j ae gốp y nha
==================================
K bít ae sao chứ mình thấy atonik k phát cây bằng GA3. GA3 phải ngồi tỉa lại chồi vì nó ra nhiu qua

Last edited:

THDieu

Thành viên
Cây này không phải mình mới trồng đây đâu. Mình trồng hơn 2 tháng rồi. Lúc mới mua về không biết nên chỉ bứng nguyên bầu đất, có bôi keo liền da các rễ mình cắt. Xong do không biết nên không có bỏ bớt đất trong bầu mà trồng luôn vào chậu trong ngày. Nay thấy cây như vậy không biết có bị ảnh hưởng gì đến rễ không. Từ lúc trồng tới giờ mình có tưới thuốc ra rễ vài lần, cũng để tại vị trí năng yếu khoảng 12giờ trưa là cây hết bị nắng chiếu.

Trung Mập

Thành viên
Cây này không phải mình mới trồng đây đâu. Mình trồng hơn 2 tháng rồi. Lúc mới mua về không biết nên chỉ bứng nguyên bầu đất, có bôi keo liền da các rễ mình cắt. Xong do không biết nên không có bỏ bớt đất trong bầu mà trồng luôn vào chậu trong ngày. Nay thấy cây như vậy không biết có bị ảnh hưởng gì đến rễ không. Từ lúc trồng tới giờ mình có tưới thuốc ra rễ vài lần, cũng để tại vị trí năng yếu khoảng 12giờ trưa là cây hết bị nắng chiếu.

Rễ chỉ cân cắt lại cho gọn k cần bôi loẻn da đâu bạn.tùy cây thôi cố cây phát nhanh co cây mất sức nhựa k lên kip.giờ kich ra rễ roi GA3 la đc roi

THDieu

Thành viên
Nửa tháng sau nè Trung Mập, không có tiến triển gì, chỉ có thêm được 2, 3 cái chồi nhỏ, yếu ớt, chồi cũ lá nó thế này nè. Giải quyết tiếp sao đây các anh chị ơi.

Ngochieu17

Thành viên mới
theo mình cứ để trong bóng râm, rồi dùng kích rể một tuần một lần đến khi ra đọt non thì dừng.

trSơn

Thành viên mới
bỏ thêm đất, lúc trước T cùng toàn bỏ xơ trấu như Z cây nó bị xi phải bón nhiều phân thuốc rất lãng phí

THDieu

Thành viên
Lúc mua về mình không có xả bầu đất bớt mà trồng ngay, bây giờ mình có nên bứng lên xã bớt đất rồi trồng lại không ạ, vì mình tưới kích rễ cũng nhiều lần rồi, giờ thì các chồi non nhỏ đã rụng hết lá, các chồi lớn hơn 1 tí lá đã héo và rụng đi rồi. Nhìn cây mai như đã chết. Hic!, ah, mấy cái chồi nó nhìn giống như mấy cành giâm em đã giâm mà không có rễ vậy đó, nó chết gần hết rồi, nhìn cái chồi và lá giống quá, chẳng lẽ cây của em nó không ra rễ để hút dưỡng chất được. Buồn quá.