Xin góp ý cho một số gốc Sung

mrtran88

Thành viên mới
Vừa rồi về quê tôi có gặp một sô gốc Sung. Nhỏ có, to cũng có. Cũng muốn bỏ chút công sức để có cái ngắm nghía những lúc mệt mỏi.Mong các bác, các chú và các bạn có kinh nghiệm cho ý kiến để có thể đưa lên chậu, cách chăm sóc và tạo dáng cho cây. sau đây là hình ảnh:

Gốc 1.
[FONT=&quot][/FONT]

Gốc 2

Còn một số gốc khủng, nếu có thể cho lên chậu mà ngắm được thì các bác các chú cho ý kiến :

Cảm ơn các bác, các chú.

dungvan

Moderator
Theo ý kiến của tôi thì các gốc trên bạn cứ hạ thấp xuống nuôi cho ra tay đã rồi tính, cùng lắm thì làm cây trực hoặc dáng Làng. Gốc dưới cùng đã quá, gốc này làm cây 3 thân đi bạn ạ.
Các vấn đề bạn hỏi rộng quá. Trên D Đ này có hết, bạn phải chịu khó tìm thôi.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Xin góp ý cho một số gốc Sung

Theo ý kiến của tôi thì các gốc trên bạn cứ hạ thấp xuống nuôi cho ra tay đã rồi tính, cùng lắm thì làm cây trực hoặc dáng Làng. Gốc dưới cùng đã quá, gốc này làm cây 3 thân đi bạn ạ.
Các vấn đề bạn hỏi rộng quá. Trên D Đ này có hết, bạn phải chịu khó tìm thôi.
Đồng ý kiến với bác Dũng.
Cây 3: cắt làm tam đa/ Phúc - lộc - thọ đi bạn ạ (nếu có sức đào & cẩu[-O<), còn không có sức, để vậy, làm bóng mát + Tết hái trái bán kiếm tiền, nhanh hơn vô chậu^#(^.

mrtran88

Thành viên mới
Cảm ơn các bác đã góp ý. Về 2 cái gốc nhỏ, e sẽ tự tìm tòi. Còn về cái gốc mà theo bác Bonsainghiepdu gọi là gốc tam đa thì nếu cưa đi để lại cao bao nhiêu thì vừa. Nếu cho lên chậu liệu nó có sống không nhỉ? tại e thấy bộ rễ của nó khủng lắm!

mrtran88

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Xin góp ý cho một số gốc Sung

Đồng ý kiến với bác Dũng.
Cây 3: cắt làm tam đa/ Phúc - lộc - thọ đi bạn ạ (nếu có sức đào & cẩu[-O<), còn không có sức, để vậy, làm bóng mát + Tết hái trái bán kiếm tiền, nhanh hơn vô chậu^#(^.
E nghĩ cho lên chậu được thì ngắm đã, chứ kiếm tiền bán quả thì e chịu. Nghe bác nói Phúc- Lộc - Thọ. Phen này e quết đầu tư cho lên chậu. Bác có kinh nghiệm , chỉ cho e vài điều cơ bản.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Xin góp ý cho một số gốc Sung

E nghĩ cho lên chậu được thì ngắm đã, chứ kiếm tiền bán quả thì e chịu. Nghe bác nói Phúc- Lộc - Thọ. Phen này e quết đầu tư cho lên chậu. Bác có kinh nghiệm , chỉ cho e vài điều cơ bản.
Kinh nghiệm thì mình chưa có (đang là nghiệp dư mà):-??. Bạn nên lên google hoặc đọc nhiều hơn trên diễn đàn này, bạn sẽ có được nhiều hơn điều bạn mong muốn=D>.
Thân,
bsnd
Hình ảnhc ây trang có dáng thế Phước - Lộc - Thọ (còn gọi là tam đa) http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=567110#post567110