Xin cho em cái tên.Lan Rừng rất đẹp

bqvquang

Thành viên tích cực
Giò Lan này của ông anh rể ở Kon Tum cho.Là Lan Rừng,nay cho 2 nhánh hoa màu vàng rất đẹp mà ko biết tên.Anh em nào biết giúp em cái nha.Xin cảm ơn!
Anh em choem hỏi thêm.Sao 2 nhánh Lan này rất mau xuống nước bông(mau rũ).Hay tại do Lan Rừng như thế.Có chất kich thích hay loại gì giữ cho hoa lâu tàn ko anh em.Mong anh em chỉ cho.thanks!
H1:

H2: xa xa tí khoe cái giàn treo lan luôn

tung_tanviet

Thành viên
đây là lan hoàng lạp nhé...hoa này cũng nhanh tàn thôi...khi có hoa thì ngưng tưới nước là nó lâu hơn chút thôi..

dancayocap

Thành viên
Giò Lan này của ông anh rể ở Kon Tum cho.Là Lan Rừng,nay cho 2 nhánh hoa màu vàng rất đẹp mà ko biết tên.Anh em nào biết giúp em cái nha.Xin cảm ơn!
Anh em choem hỏi thêm.Sao 2 nhánh Lan này rất mau xuống nước bông(mau rũ).Hay tại do Lan Rừng như thế.Có chất kich thích hay loại gì giữ cho hoa lâu tàn ko anh em.Mong anh em chỉ cho.thanks!
H1:

H2: xa xa tí khoe cái giàn treo lan luôn
Chào bạn bqvquang: Đây là Lan Thủy tiên vàng, tên khoa học là "Dendrobium Chrysotoxum"; ngoài ra còn có các tên gọi khác theo từng vùng miền như hoàng thảo Hoàng Lạp, Thủy tiên đùi gà (vì nhìn gần giốnh như đùi con gà - khi đã vặt lông và riêng ra".
Hoa này nở theo mùa (vào cuối xuân đầu hè) từ cuối tháng 3 đến tháng 6 hàng năm, hoa nở nếu không bị tưới nước có thể giữ được từ 7-12 ngàt là tối đa.

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Xin cho em cái tên.Lan Rừng rất đẹp

Chào bạn bqvquang: Đây là Lan Thủy tiên vàng, tên khoa học là "Dendrobium Chrysotoxum"; ngoài ra còn có các tên gọi khác theo từng vùng miền như hoàng thảo Hoàng Lạp, Thủy tiên đùi gà (vì nhìn gần giốnh như đùi con gà - khi đã vặt lông và riêng ra".
Hoa này nở theo mùa (vào cuối xuân đầu hè) từ cuối tháng 3 đến tháng 6 hàng năm, hoa nở nếu không bị tưới nước có thể giữ được từ 7-12 ngàt là tối đa.
Chào anh,

Xin được góp ý thêm, đúng như anh nói lan này là HT. Hoàng lạp / Hoàng lan thủy tiên / Sơn thủy tiên? /..., là lan rừng hay lan nguyên thủy nên tên khoa học là Dendrobium chrysotoxum (theo danh pháp hai phần quốc tế, từ thứ hai của lan rừng, có chữ cái đầu viết thường).

Lan này dễ thuần, nếu chăm tốt có thể ra hoa hơn 1 lần/năm. Muốn giữ hoa lầu tàn hơn 1 tý, mang lan vào nơi mát mẻ và bón thêm phân NPK 6-30-30 & tránh tưới nước lên hoa.

Ảnh minh họa lan nhà trên sân thượng SG: