Xin cac bac chi dan gium

nguyenkhacly

Thành viên mới

Chào các bác,
Em cũng có chơi 1 ít phong lan.Nói chung thi mọi việc đều ổn. Tuy nhiên,hôm vừa rồi các cây phong lan (kể cả lan rừng và lan cấy mô) bị 1 loại bệnh lạ như sau:
Cây đang tươi tốt thì kể cả lá hoặc ngọn cây bị biến màu và sau đó nhũn ra. Bệnh lây ra rất nhanh từ lá này sang lá khác hoặc từ cây này sang cây khác.Những cây hay bị bệnh là lan Hồ điệp.
Em đã dùng 1 số loại thuốc, kể cả nước vôi, nước lấy từ điếu hút thuốc lào nhưng không được.Bác nào có kinh nghiệm chữa trị chỉ dùm cho em với.
Cám ơn các bác nhiều

Phan Xuân Dương
Điện thoại :0903436338
Email: iron21steel@yahoo.co.uk

NaTuan

Quản Lý Viên
bệnh này rất nghiêm trọng có thể so sánh với ung thư , vì vậy biện pháp cần thiết là khẩn cấp cách ly những cây còn lại và sử lý = vôi bột cho những chỗ đã bị bệnh .SOS

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
<a href='http://www.dalatrose.com/forum/default.asp?CAT_ID=4' target='_blank'> Bạn vào trang này mà tham khảo</a>

yellowmai

Thành viên
Bệnh này hơi khó chữa. Nó là do một chủng nấm gây ra. Với các bệnh liên quan tới nấm thì biện pháp phòng bệnh là tốt nhất. Tại bạn phòng bệnh không thường xuyên nên bệnh mơí phát sinh và gây hại mạnh như thế.
Bây giờ, biện pháp đầu tiên là cần cách ly các cây bị bệnh. Dùng vôi bột dải khắp khu trồng lan và xung quanh khu trồng lan. Sau đó, tăng cường ánh sáng (cần chú ý là cây lan không ưa ánh sáng trực xạ) trong thời gian ngắn để diệt các bào tử nấm. Sau đó, bạn mua một số loại thuốc diệt nấm gây bệnh thối ngọn rồi phun cho cây. Bạn nhơ nhá. Với lan cần phải phun phòng thường xuyên. Cứ 1 tuần phun một lần là họp lý nhất.
Chúc bạn sẽ có những giỏ lan đẹp.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
bạn mua kháng sinh Streptomicin loại 1g pha với 100ml nước bôi lên các chỗ bĩ nhũn hoặc chỗ có biểu hiện sắp bịnh. Điều trị ở người thì Streptomicin dùng trị Lao, ở gia súc thì trị bịnh Tụ Huyết trùng ,vậy bạn nên đến cửa hàng thuốc thú y để mua (đừng mua lọai dung dịch ,mua lọai bột mỗi lọ chứa 500mg hoặc 1g)