Xin cứu cây linh sam

le.toan.thang

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

ANh ơi cho em hỏi, chất kích thích ở đây là gì anh?
B1 hay gì .... ạ
==================================

Tất cả các cây mới thay chậu, cắt rễ đều phải cho vào mát hả anh? và khoảng bao lâu thì cho ra nắng ạ?

Em hỏi chung, chứ không hỏi cho riêng cây yếu của chủ topic anh ạ
Thay chậu cắt rễ là phải cho vào chỗ mát là cái chắc rồi ,,,
Còn bao lâu tùy vào tình hình của cây nhé .

tranquanbao

Thành viên

B1 hay gì .... ạ

Tất cả các cây mới thay chậu, cắt rễ đều phải cho vào mát hả anh? và khoảng bao lâu thì cho ra nắng ạ?

Chất kích thích trong trường hợp này là chất kích thích rễ đó bạn, ngâm B1 là...toi luôn. Chất kích rễ thị trường có nhiều nhưng nếu cây yếu nên chọn loại nhẹ(loại ngâm hạt giống được), pha liều nhẹ. Cây bên trên của bạn Ngoc Han: thân to như vậy, lá ít như vậy, mùa này với độ ẩm không khí cao -> khó cứu được.

Các cây mới thay chậu, cắt rễ NÊN cho vào mát và tưới nước ít thôi, NÊN phun sương toàn cây mỗi ngày, khi thấy có lá non thì bắt đầu đưa ra nắng, nhưng đưa ra dần dần(ngày đầu phơi nắng khoảng 1 tiếng, rồi tăng dần lên chứ không phải phơi cả ngày đâu nhé).

tmt_arc

Thành viên tích cực

B1 hay gì .... ạ

mình thì trước giờ hay dùng Supper root dạng chai nhựa bằng ngón tay,
thuốc này nó có màu nâu đen đặc,
tuy là mình có bán B1, N3M và các dạng khác,
nhưng mình tin dùng super root hơn, rẻ mà hiệu quả.

khi mua bạn nên để ý vì củng có loại super root chai nhựa mà ngắn dùng cho rau củ quả.

xin lỗi vì bạn hỏi nên mình mới nói chứ không thôi sợ nhiều khi AE khác hiểu lầm mình quảng cáo này nọ thì mất công mà lại kém vui, mong bạn hiểu cho vì mình không muốn nói sâu hơn vấn đề này vì sợ sự hiểu lầm ~O)~O)

Hinoki

Thành viên tích cực
Thôi đành chia buồn với chủ nhân.
Mơi mốt tới tháng 9 đừng mua phôi rừng nữa nhe

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

người bán là người hiểu rõ tình trạng cây nhất, nên trước khi yêu cầu chuyển cây bạn nên hỏi kĩ. lâu nay người chơi vẫn dinh ninh " linh sam mạnh khù, nhằm nhò 3 cái lẻ tẻ'' nên không ít trường hợp như bạn đã xảy ra. riếng cây bạn chỉ còn cách trùm bao giữ ẩm, chờ tuần sau...mua cây khác :D
Hết tiền rồi anh, hehehe, thanks
Nghe tình trạng này , Nếu da còn tươi còn có hi vọng . cây bị tuột da rồi còn gì nữa mà cứu
Chúc bạn vui ...
Dạ, cám ơn anh

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Kinh nghiệm rút ra sau vụ này là:
- Đến gần cuối mùa mưa thì hạn chế mua phôi LS, SN, trừ trường hợp phôi nhìn quá...kích thích khiến ta bất chấp hoặc người bán bao sống.
- Cây mới bung tượt hạn chế mua. LS chỉ thực sự sống khỏe khi có gai, sam núi sống khỏe thi ra chi cấp 2.

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

Kinh nghiệm rút ra sau vụ này là:
- Đến gần cuối mùa mưa thì hạn chế mua phôi LS, SN, trừ trường hợp phôi nhìn quá...kích thích khiến ta bất chấp hoặc người bán bao sống.
- Cây mới bung tượt hạn chế mua. LS chỉ thực sự sống khỏe khi có gai, sam núi sống khỏe thi ra chi cấp 2.
Dạ cám ơn anh, em sẽ rút kinh nghiệm. Cây đã ra khoảng 5 tược dài khoảng 10 cm thì có thể đem ra nắng vào thời gian này được không anh?

tmt_arc

Thành viên tích cực

Dạ cám ơn anh, em sẽ rút kinh nghiệm. Cây đã ra khoảng 5 tược dài khoảng 10 cm thì có thể đem ra nắng vào thời gian này được không anh?
còn tùy,
tủy ở đây là tùy vào cường độ nắng,
tùy vào việc cây lúc lên tược, bạn đã để chúng ở đâu.

nếu là để trong bóng râm có nắng nhẹ thì cây đã quen dần với nắng,
cây để hoàn toàn trong bóng râm không có tí nắng như để trong nhà chả hạn thì khi mới ra chưa quen dễ sốc, có biểu hiện lá hơi héo khi nắng to. có khi lá bị cháy.

cho nên tốt nhất bạn muốn cây ra nắng thì nên để cho cây quen với nắng một vài ngày đến khoảng 1 tuần.

thông thường thì bạn cho cây quen với ánh nắng buổi sáng trước là tốt nhất vì nắng nhẹ và ít nóng,
giúp cây thích nghi dần dần rồi cho ra nắng hẳn khi đã quen.

nói chung củng giống như con người khi thay đổi đột ngột môi trường sống thì đôi lúc củng ho, cảm hay sổ mũi chút đỉnh vậy thôi.

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

còn tùy,
tủy ở đây là tùy vào cường độ nắng,
tùy vào việc cây lúc lên tược, bạn đã để chúng ở đâu.

nếu là để trong bóng râm có nắng nhẹ thì cây đã quen dần với nắng,
cây để hoàn toàn trong bóng râm không có tí nắng như để trong nhà chả hạn thì khi mới ra chưa quen dễ sốc, có biểu hiện lá hơi héo khi nắng to. có khi lá bị cháy.

cho nên tốt nhất bạn muốn cây ra nắng thì nên để cho cây quen với nắng một vài ngày đến khoảng 1 tuần.

thông thường thì bạn cho cây quen với ánh nắng buổi sáng trước là tốt nhất vì nắng nhẹ và ít nóng,
giúp cây thích nghi dần dần rồi cho ra nắng hẳn khi đã quen.

nói chung củng giống như con người khi thay đổi đột ngột môi trường sống thì đôi lúc củng ho, cảm hay sổ mũi chút đỉnh vậy thôi.
Dạ, cám ơn anh đã truyền đạt những kinh nghiệm bổ ích

tranquanbao

Thành viên
ocbienluoc: Bạn mua gói Long Não(bỏ tủ quần áo cho gián chuột không phá đồ). Lấy dây đồng cuộn 2-3 viên lại, cột gần nhánh LS là chim sẽ không tới ăn nữa.

tmt_arc

Thành viên tích cực
mình gé tý hỏi ae biết cách nào ngăn chim sẻ ăn lá on linh sam ko
Để con chim mái ở gốc cây thì tụi chim nó tới cua gái hết thời gian.
Thế là cây linh sam rảnh nợ không bị quấy rầy..... :)):))

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Để con chim mái ở gốc cây thì tụi chim nó tới cua gái hết thời gian.
Thế là cây linh sam rảnh nợ không bị quấy rầy..... :)):))
Chim thì hổng biết sao chứ 1 cặp tình nhân mà đứng nói chuyện bên cái cây cở 15 phút thì y như rằng đi đứt 1 chi.8->