Xin cứu cây linh sam

Ngoc Han

Thành viên

Cây linh sam này em mua được gần 1 tháng, khi mua như hình đến nay thì đọt lá héo và khô đọt,thân ko còn tươi, hình như cây đã chết. Linh sam khó nuôi vậy sao? Tại sao cây lại chết? Nhổ gốc lên thì có rễ cám rất nhiều, có khi nào người bán bỏ cây ra khỏi chậu để vận chuyển làm động rễ dẫn đến chết cây khong?cây về đến nhà em để nguyên vậy nuôi vậy mà cây chết mới đau.hic.

quocbao87

Thành viên
cây mới ra tược,đồng nghĩa cây đang ra rể non.khi di chuyển làm lay cây,động rể nên cây rất dể chết.1 là mua cây mua cây mới khai thác,2 là mua cây sống khỏe khi lá đã già hẳn.kinh nghiệm còn non.ace chỉ bảothêm.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực

Cây linh sam này em mua được gần 1 tháng, khi mua như hình đến nay thì đọt lá héo và khô đọt,thân ko còn tươi, hình như cây đã chết. Linh sam khó nuôi vậy sao? Tại sao cây lại chết? Nhổ gốc lên thì có rễ cám rất nhiều, có khi nào người bán bỏ cây ra khỏi chậu để vận chuyển làm động rễ dẫn đến chết cây khong?cây về đến nhà em để nguyên vậy nuôi vậy mà cây chết mới đau.hic.
- Thứ nhất, Anh Nhổ gốc lên kiểm tra làm đứt rễ cám càng làm tình hình trầm trọng thêm rồi anh.
- Thứ hai, Cây Linh Sam ưa nước nhưng phải thông thoáng, có thể tưới nước ướt đẫm luôn nhưng nước phải thoát đi được chứ không đọng lại, hoặc chất trồng quá khó thoát nước.
- Thứ ba, nếu cây đã khô quéo vậy thì chờ cao nhân tuyến trên thôi anh ạ... ~X(

tmt_arc

Thành viên tích cực
Lỡ kéo ra thăm rể rồi thì dùng kéo cắt bỏ mớ rể cám lại đi rồi vào chậu trồng lại.
Và giữ ẩm như trồng phôi vho cây nó ko bị hao nước, chóng phục hồi.

Nếu cây mới lên mầm thì rể vẫn chỉ là mơi ra nên còn yếu.
Bạn chuyển cây lúc đó dù ko thấy bể bầu thì rể non củng bị tin63 thương.
Mà lại nằm trong đất nên bạn khó nhận thấy.

Việc bạn cắt lại mớ rể cám đó giúp cho số rể đã bị hư hại lúc vận chuyển không gây thối rể và nga8 cản việc hình thành rể mới kịp thời do việc thối rể gây ra.

Chúc bạn mau chóng cứu cây thành công.

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

Lỡ kéo ra thăm rể rồi thì dùng kéo cắt bỏ mớ rể cám lại đi rồi vào chậu trồng lại.
Và giữ ẩm như trồng phôi vho cây nó ko bị hao nước, chóng phục hồi.

Nếu cây mới lên mầm thì rể vẫn chỉ là mơi ra nên còn yếu.
Bạn chuyển cây lúc đó dù ko thấy bể bầu thì rể non củng bị tin63 thương.
Mà lại nằm trong đất nên bạn khó nhận thấy.

Việc bạn cắt lại mớ rể cám đó giúp cho số rể đã bị hư hại lúc vận chuyển không gây thối rể và nga8 cản việc hình thành rể mới kịp thời do việc thối rể gây ra.

Chúc bạn mau chóng cứu cây thành công.
Cám ơn anh, hôm nay em cũng cắt ngắn rễ cám rồi, lấy kéo đục vào thân ko còn tươi chắc cây chết rồi, huhu. Ko biết sao mà cứu đây.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

Cám ơn anh, hôm nay em cũng cắt ngắn rễ cám rồi, lấy kéo đục vào thân ko còn tươi chắc cây chết rồi, huhu. Ko biết sao mà cứu đây.
Nếu cây không còn tươi mà chư khô hẵn có khả năng vẫn còn cứu được do vài chổ da chưa khô,
Nếu như phần da đó có mạch nối tới rể cây vẫn chưa khô hẳn thì còn hy vọng.

Bạn lm2 sạch ba cái rể cám đi, rồi đem ngâm vào nước có pha chất kích thích lỏng chừng 1 đêm goặc một đêm với nữa ngày để cây hút nước trở lại vào thân và có chất kích thích bổ xung cho cây.
Sau đó đem trồng như trồng phôi và giữ ẩm.
Hy vọng cứu được phần nào của cây.

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

Nếu cây không còn tươi mà chư khô hẵn có khả năng vẫn còn cứu được do vài chổ da chưa khô,

Bạn lm2 sạch ba cái rể cám đi, rồi đem ngâm vào nước có pha chất kích thích lỏng chừng 1 đêm goặc một đêm với nữa ngày để cây hút nước trở lại vào thân và có chất kích thích bổ xung cho cây.
Cắt sát hết rễ cám hả anh? Em chỉ cắt mới 1 phần thôi lúc nhổ gốc lên kiểm tra rồi trồng lại. Phải cắt sát hết rễ cám luôn hả anh?

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

Cắt sát hết rễ cám hả anh? Em chỉ cắt mới 1 phần thôi lúc nhổ gốc lên kiểm tra rồi trồng lại. Phải cắt sát hết rễ cám luôn hả anh?
Chỉ cần cắt hết phần dễ bị lung lay thôi.
Vì phần này nó làm cho rể bị tổn thương rồi thối,
Mặc dù không có thấy dấu hiệu bị gãy rễ, nhưng nếu rể non thì lắc qua lắc lại khi vận chuten63 củng đủ làm hư rồi.
Còn phần sát vào rể chính của cây khi khai thác (tức là phần rể chính mới mọc từ phần rể củ khai thác ở rừng đó) thì không cần cắt sát, bạn trừa lại một đoạn ngắn cho rể mới dễ đâm ra.

Nhớ là rể cám thì nó ko có mọc thêm rể mới mạnh đâu, nên để chỉ làm vết thương bị thối nó lan nhnh thêm thôi.
Cái mình nói trừa lại là cái rể chính chứ không phải rể cám.

Nói chung mình không biết diễn tả thê nào vì sợ nhiều khi bạn mà nhầm lẫn do câu từ mình viết thì sẽ tội nghiệp cái cây.
Nên chi khi bạn dỡ bộ rễ lên thì bạn thấy mấy cái cọng rễ li ti nhỏ nhỏ và mấy cọng rể chính thì bạn sẽ phán đoán ra ngay thôi.
==================================
Nhớ là cắt sao cho nó bén, dừng có cù cưa mà làm nó tòe đầu cắt (vết cắt) thì vẫn bị thối phần rể ở chổ cắt như thường.

Mình muôn nhắc kỹ ở chổ này 1 tí, vì là cây của bạn đang yếu = đang hấp hối.
Chứ những cây thay chậu mà đang khỏe như vâm thì việc cắt bớt rể cám nó củng không nhiêu khê lắm,
Vì do sức khỏe nó có nên nó dư sức vượt qua ba cái chuyện cỏn con.

Còn đàng này cây nó yếu nên dù là cỏn con thì củng là trở ngại lớn vì điều kiện sức khỏe bị hạn chế.

bonsai&toi

Thành viên tích cực
Nghe tình trạng này , Nếu da còn tươi còn có hi vọng . cây bị tuột da rồi còn gì nữa mà cứu
Chúc bạn vui ...

nghiahlt

Thành viên Mua Bán
Thà mua cây mới đào chứ mua cây mới ra tược non thế kia cộng với vận chuyển xa nữa không chết sao được

le.toan.thang

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

Trùm ly lông buộc kín cho vào chỗ mát e nhé ,,,,,,

Ngoc Han

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

Dạ, cám ơn anh, để em thử mọi cách xem sao
Thà mua cây mới đào chứ mua cây mới ra tược non thế kia cộng với vận chuyển xa nữa không chết sao được
Dạ, em sẽ rút kinh nghiệm, thanks anh
Chia buon. Rut kinh nghiem nha anh. Cay dc goi la song khoe khi la gia va co gai
cám ơn anh, em sẽ rút kinh nghiệm
Nghe tình trạng này , Nếu da còn tươi còn có hi vọng . cây bị tuột da rồi còn gì nữa mà cứu
Chúc bạn vui ...
Dạ, thanks anh
Chỉ cần cắt hết phần dễ bị lung lay thôi.
Vì phần này nó làm cho rể bị tổn thương rồi thối,
Mặc dù không có thấy dấu hiệu bị gãy rễ, nhưng nếu rể non thì lắc qua lắc lại khi vận chuten63 củng đủ làm hư rồi.
Còn phần sát vào rể chính của cây khi khai thác (tức là phần rể chính mới mọc từ phần rể củ khai thác ở rừng đó) thì không cần cắt sát, bạn trừa lại một đoạn ngắn cho rể mới dễ đâm ra.

Nhớ là rể cám thì nó ko có mọc thêm rể mới mạnh đâu, nên để chỉ làm vết thương bị thối nó lan nhnh thêm thôi.
Cái mình nói trừa lại là cái rể chính chứ không phải rể cám.

Nói chung mình không biết diễn tả thê nào vì sợ nhiều khi bạn mà nhầm lẫn do câu từ mình viết thì sẽ tội nghiệp cái cây.
Nên chi khi bạn dỡ bộ rễ lên thì bạn thấy mấy cái cọng rễ li ti nhỏ nhỏ và mấy cọng rể chính thì bạn sẽ phán đoán ra ngay thôi.
Nhớ là cắt sao cho nó bén, dừng có cù cưa mà làm nó tòe đầu cắt (vết cắt) thì vẫn bị thối phần rể ở chổ cắt như thường.

Mình muôn nhắc kỹ ở chổ này 1 tí, vì là cây của bạn đang yếu = đang hấp hối.
Chứ những cây thay chậu mà đang khỏe như vâm thì việc cắt bớt rể cám nó củng không nhiêu khê lắm,
Vì do sức khỏe nó có nên nó dư sức vượt qua ba cái chuyện cỏn con.

Còn đàng này cây nó yếu nên dù là cỏn con thì củng là trở ngại lớn vì điều kiện sức khỏe bị hạn chế.
Cám ơn anh đã hướng dẫn em 1 cách tỉ mỉ, em sẽ làm mọi cách khi có thể, 1 lần nữa xin cảm ơn anh rất nhiều. Chúc anh vui khỏe.

Quỳnh Duy

Thành viên
đừng tưới nữa anh ạ, giữ ẩm thân, trùm nilon nguyên con. cây rất đẹp. cám ơn anh Ngọc và mọi người đã chỉ tụi mới chơi bọn em thêm nhiều điều hay.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
người bán là người hiểu rõ tình trạng cây nhất, nên trước khi yêu cầu chuyển cây bạn nên hỏi kĩ. lâu nay người chơi vẫn dinh ninh " linh sam mạnh khù, nhằm nhò 3 cái lẻ tẻ'' nên không ít trường hợp như bạn đã xảy ra. riếng cây bạn chỉ còn cách trùm bao giữ ẩm, chờ tuần sau...mua cây khác :D

Bonsaihcm

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Xin cứu cây linh sam

ANh ơi cho em hỏi, chất kích thích ở đây là gì anh?
B1 hay gì .... ạ
Tất cả các cây mới thay chậu, cắt rễ đều phải cho vào mát hả anh? và khoảng bao lâu thì cho ra nắng ạ?

Em hỏi chung, chứ không hỏi cho riêng cây yếu của chủ topic anh ạ