Xin các cao thủ chỉ giáo về thức ăn cho lia thia mới nở

vn13

Thành viên mới
mọi người cho en hỏi lia thia mới nở cho ăn gì là tốt nhất và cách cho ăn
và cái nữa là bobo , trứng nước hay con nước là một phải ko ? thank mọi người trước nhe

ahon

Thành viên Mua Bán
Trả lời: sin các cao thủ chỉ giáo về thức ăn cho lia thia mới nở

lấy lá xà lách tươi, ngâm trong 1 lọ nước sạch ( nếu nước máy phải để lắng vài ngày), hứng nước mưa xài liền. ngâm 2 ngày sau thì có, có gì quên òi.... bạn chỉ cần nhỏ vài giọt ở mỗi góc hồ là cá no. con ấu trùng trong nước mình ko nhìn thấy được. chỉ qua kính hiển vi mới thấy thôi. mốt cá lớn tặng tui vài con nha. bí kiếp truyền cho ông rồi đó. chúc vui vẻ.

chú ý khi nước ngâm xà lách có mùi hôi thì ko xài được nữa nhé. mỗi ngày hay 2 ngày làm 1 lọ thay phiên nha.

vn13

Thành viên mới

thank bạn nhiều mà bạn ở đâu zị

culanluasg

Super Moderator

bạn cũng có thể luộc một cái trứng chim cút ,lấy tròng đỏ chừng bằng tăm nhang,hòa với nước ,xong nhỏ vài giọt đó vào hồ ba ngày sau khi cá nở làm thức ăn cho cá con

NLGPT

Thành viên

Bạn có thể nuôi cá bố mẹ vào bể có rêu tự nhiên, khi đẻ xong vớt cá mẹ ra, bổ sung thêm lòng đỏ trứng gà là ok (ít thôi nhé)

binlatrang

Thành Viên Danh Dự

Còn nhớ, hồi nhỏ có nuôi lia thia chơi vài ba cặp trống mái.
Ép cho chúng đẻ trứng xong, vớt cá mẹ ra, đến khi trứng nở bin em thường nhỏ vô nước vài giọt mỡ heo (thời bao cấp dầu ăn rất hiếm).
Rồi sau đó khoảng 1.tuầnn đến 10 ngày thì cho cá con ăn món Xà lách như bác ahon đã chỉ dẫn.
Còn món trứng cút thì lần đầu được nghe bác Cù chỉ giáo.
Bin em xin lĩnh hội và cảm ơn chân thành.

culanluasg

Super Moderator

ngày xưa mình nuôi cá ba đuôi và cá xiêm con bằng món này ,món này xưa nay sách vở hông có nói ,chỉ nói với những món mà các bạn kể trên đã nói,tuy nhiên khi mình áp dụng hay bị thúi nước tỷ lệ chết cá con rất cao ,với giọt mỡ hay dầu cũng thế ,cho nên Cù đã thử nghĩ và áp dụng ,các bạn dùng thử thì chỉ chốc sau sẽ thấy bụng cá con có màu vàng của trừng ,lòng đỏ trứng hòa vào nước ở dạng huyền phú ,rất thích hợp với cá con ,bỏ nghề nuôi cá đã nhiều năm ,chứ nếu nói khoảng 10 năm trươc,dân bán cá saigon chợ lớn đa số đều biết Cù

culanluasg

Super Moderator

[/IMG]
các bạn xem chơi ,hai con này Cù nuôi từ lúc sanh ra nhỏ bằng đầu kim khâu và to đến chừng này

vn13

Thành viên mới
Re: Trả lời: Xin các cao thủ chỉ giáo về thức ăn cho lia thia mới nở

Hehe
Bác chủ vốn có tính lo xa ý mà.
Lũ cá nhà Bác thật tốt phước.
hjhj thank mọi người nhe tại lo cá nỡi rùi mà ko có jj ăn nên lo trước

hungvcb

Thành viên
thêm một tí nữa nè Ahón nói đúng rồi. Nhưng theo mình bạn làm siêng múc mội ít nước ở mương hay cống cũng được, để cho trong, sau đó đổ qua một lọ khác, cho sà lách vào ngân mấy ngày, chừng nào sà lách rã hết, mỗi ngày múc một muỗng cà phê đổ vào hồ cá con nở để cho nó ăn ( Mình đã từng làm)

vn13

Thành viên mới
Re: Trả lời: Xin các cao thủ chỉ giáo về thức ăn cho lia thia mới nở

thêm một tí nữa nè Ahón nói đúng rồi. Nhưng theo mình bạn làm siêng múc mội ít nước ở mương hay cống cũng được, để cho trong, sau đó đổ qua một lọ khác, cho sà lách vào ngân mấy ngày, chừng nào sà lách rã hết, mỗi ngày múc một muỗng cà phê đổ vào hồ cá con nở để cho nó ăn ( Mình đã từng làm)
cái này gọi là trùng cỏ phải ko bạn