Xin được cao nhân giúp đỡ

HappyGreen

Thành viên mới
Em là thành viên mới xin chào các cao nhân ! Tình hình là em có cây sung kiểng . Khoảng nh2 tháng trước cây vẫn xanh tươi bình thường . Nhưng khoảng 1 tuần nay cây bị cháy lá và rụng hết kèm theo những đốm trắng trên thân. Em vẫn tưới nước bình đều đặn ,cứ cách ngày là tưới vào buổi tối . Thỉnh thoảng 3 tuần bón phân kích thích ra lá nhiều và rễ khỏe dạng pha chung với nước rồi xịt lên lá. Không hiểu sao bây giờ cây sung nó rụng hết lá . Có cách nào cứu được nó không ? Các cao nhân xin giúp em với...

ĐÂy là hình của cây sung nhà em :

tiềuphu96

Thành viên
cây của ban bị rệp sáp rồi ban ơi.cai này ban có thê bắt chung rồi giết đi hoặc có thể phun thuộc cung được nhưng em cung không biết loại thuộc gì. mà có 1 cây thôi thì anh nên bắt thi nhanh hơn. ai biêt thuốc gi thì gúp cho anh nay vơi con em thì chịu.hj

hoang_qtp

Thành viên
Xài dầu khoáng có thành phần Tên hoạt chất : Petroleum Spray Oil cũng diệt được rệp này.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cái này là tên thành phần hóa học hay là tên của thuốc vậy anh ? Anh có thể hướng dẫn em thêm được ko ?
Tên của hoạt chất, các tên thương phẩm gần tương tự, phổ rộng với các loại côn trùng.

manhung64

Thành viên mới
Cây của bạn bị rệp sáp phấn rồi bạn ra cửa hàng thuốc BVTV mua Regen về phun trị rệp và kiến luôn

HappyGreen

Thành viên mới
Cây của bạn bị rệp sáp phấn rồi bạn ra cửa hàng thuốc BVTV mua Regen về phun trị rệp và kiến luôn

Dạ ! Cảm ơn chú ! Qua Tết con sẽ mua về xịt thử . Hi vong cứu được .
==================================
Ra tiệm tạp hoá mua chai xịt muỗi xịt cũng hết nữa nhưng cây phải sung còn cây này thì hên xui
Nghe sao hiu quá vậy.... Dù sao cũng cảm ơn bạn !

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Em là thành viên mới xin chào các cao nhân ! Tình hình là em có cây sung kiểng . Khoảng nh2 tháng trước cây vẫn xanh tươi bình thường . Nhưng khoảng 1 tuần nay cây bị cháy lá và rụng hết kèm theo những đốm trắng trên thân. Em vẫn tưới nước bình đều đặn ,cứ cách ngày là tưới vào buổi tối . Thỉnh thoảng 3 tuần bón phân kích thích ra lá nhiều và rễ khỏe dạng pha chung với nước rồi xịt lên lá. Không hiểu sao bây giờ cây sung nó rụng hết lá . Có cách nào cứu được nó không ? Các cao nhân xin giúp em với...

ĐÂy là hình của cây sung nhà em :

Mình không rành về thuốc diệt rệp .
Thế nhưng có vẻ như cây này của bạn bị hư bộ rễ (đất úng ?)
khiến cây quá yếu (lá vàng rụng hết ).

Cây kiệt quệ vì không có rễ tốt nên rệp phát triển (do kiến đưa lên ?).
Vì thế , có lẽ, nếu bạn không chữa đất và rễ thì việc diệt rệp
cũng chả giúp cây sống được chăng ?

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bạn mua Supracide hay Supprathion ( tên thương mại ) pha chung với chất bám dính thì tác dụng tốt hơn.

HappyGreen

Thành viên mới
Mình không rành về thuốc diệt rệp .
Thế nhưng có vẻ như cây này của bạn bị hư bộ rễ (đất úng ?)
khiến cây quá yếu (lá vàng rụng hết ).

Cây kiệt quệ vì không có rễ tốt nên rệp phát triển (do kiến đưa lên ?).
Vì thế , có lẽ, nếu bạn không chữa đất và rễ thì việc diệt rệp
cũng chả giúp cây sống được chăng ?
Như vậy thì mình phải làm thế nào đây anh ?8-|

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Như vậy thì mình phải làm thế nào đây anh ?8-|
Rất tiếc là mình không rành về sung.
Cứ như mọi cây mà đất và rễ có vấn đề là mình lôi cây ra khỏi đất.
Cắt hết rễ hư .
Ngâm B1 và Nước Oxy già (diệt khuẩn ).
Để ráo rồi trồng lại đất sạch.
Không biết cây sung có gì đặc biệt hơn không?

Hay là bạn hỏi thăm thử bạn Bạch Như Phụ coi sao?
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=104869

Chúc may mắn.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Lấy bàn chải đánh răng quét hết đám u trắng đó,
Mấy cái lá bệnh, đất bệnh tháo ra, cách xa cây,
Tưới nước thiệt nhiều vì nhìn có vẻ khô.

Thường dưới đáy chậu có tổ kiến-do sung ngọt?,
nên rệp mới có cả trên lá và đất như dị, thay đất, xử lý rễ như bác Hưng cũng là biện pháp nên làm.

(Dùng thuốc cũng không tồi, nhưng nhà thành phố, đông ng, có trẻ nhỏ nên e cũng rất ít xài)

Ps: cây của anh non mà da thân bị rộp, xám xịt như zi thì đã rất yếu rồi,
Hy vọng mong manh là phần thân dưới mọc ra đc chồi mới, bù phần đã die.

Cứu 1 mạng cây đối với ng yêu/tiếc/kẹt xỉn cây cũng là tạo phước vậy^^

Dùng Actara (dạng bột -đóng gói nhỏ) xịt vài lần cách nhau 5 -7 ngày;ưu điểm là không hôi như nhiều loại thuốc khác khác.Dùng cách của mr khongbiet kết hợp với thuốc là g/quyết nhanh thôi ...chúc thành công.

timi

Thành viên mới
Cây sung của tôi không bị rệp, nhưng lá như cây của bạn. Tôi đã vặt hết lá, thay chậu và đất mới, trước đó cho tắm nước vôi loãng( mua vôi bột ở của hàng xây dựng về cho nước vào đợi ngày mai hãy cho tắm), đến nay lên đọt xanh rồi. Có lẽ Bác Hưng nói đúng