xỉn hỏi về cây mai đỏ

chim sẻ

Thành viên
Em ở SG và vừa mua được 1 cây mai đỏ về tới nhà lật đật lên diễn đàn tìm ít thông tin về cách trồng cây này những mãi k thấy, có bác nào đã trồng thành công giống cây này cho em xin ít kính nghiệm với !
Xin Cảm Ơn

phanleez6

Thành viên
Em ở SG và vừa mua được 1 cây mai đỏ về tới nhà lật đật lên diễn đàn tìm ít thông tin về cách trồng cây này những mãi k thấy, có bác nào đã trồng thành công giống cây này cho em xin ít kính nghiệm với !
Xin Cảm Ơn
Chắc là cây mộc qua rồi... Trước em cũng mê và săn lùng loại này ( vì đợt đó chưa đến tết ).... Đợt trước em mua 2 cây về bị chết 1 cây.... Cây còn lại 2 tết nay đều cho hoa... Năm nay trời lạnh nên giờ ăn tết xong mới nở nhiều....

ToànQN

Thành viên
Mình đã trồng loại cây này đươc 5 năm rồi có đôi chút kinh nghiêm chia sẻ.Cây của bạn mua là cây Mộc qua thuôc họ Hoa hồng.Được nhập từ TQ. Mấy năm trước có cây rin nhưng do khó sống với khí hậu VN nên bây giờ dc ghép trên gốc cây mận có sức sống mạnh hơn. Cây trồng ngoài Băc(Mình ở Quảng Ninh)có hoa từ tháng 9 đến tháng 4năm sau được chia thành nhiều đợt.Cây rẽ trồng và nhân giống nhưng cũng rễ chêt do thiếu nước hoăc cháy lá do nắng trưa hè.Chưa thấy cây ra hoa vào mùa hè bao giờ.

Thai tue

Thành viên tích cực
Vừa rồi ra Bắc có đứa cháu trồng 02 cây này thấy nó bảo:

- Một cây để trong bóng râm dưới gốc cây khác thì ra rất nhiều hoa. Hoa nhiều nhưng nhỏ nhanh tàn hơn do cây phát triển rất tốt

- Cây khác để ra nắng trực tiếp thì không ra hoa mấy, còi cọc. Hoa ít to lâu tàn

Do vậy, có khả năng cây Mộc qua này không thích hợp với nắng trực tiếp
Vẫn còn hình cây ít hoa, do trồng nơi nắng trực tiếp. Nhưng hoa to

ToànQN

Thành viên
Trả lời: Re: xỉn hỏi về cây mai đỏ

Vừa rồi ra Bắc có đứa cháu trồng 02 cây này thấy nó bảo:

- Một cây để trong bóng râm dưới gốc cây khác thì ra rất nhiều hoa. Hoa nhiều nhưng nhỏ nhanh tàn hơn do cây phát triển rất tốt

- Cây khác để ra nắng trực tiếp thì không ra hoa mấy, còi cọc. Hoa ít to lâu tàn

Do vậy, có khả năng cây Mộc qua này không thích hợp với nắng trực tiếp
Vẫn còn hình cây ít hoa, do trồng nơi nắng trực tiếp. Nhưng hoa to

Đúng như vậy anh ạ.Cây để ngoài nắng hoa to và đỏ thẫm.Cò để trong râm thì gia nhỏ màu hồng.nhưng để trong râm thì cây và hoa dễ bị muội mà chết.Em thấy cây này nên đươc ăn nắng đến 10h30 sáng là tốt nhất.

ToànQN

Thành viên
Cây của bác Thai tue em thấy cần thêm 2 năm nữa cây mới nhiều hoa vì chưa quen khí hậu và môi trường bên ngoài.Ở bên TQ họ trồng trong nhà lưới.Cây nhà em 2 năm đầu ra có vài bông vào giáp tết nhưng bây giờ ra gần như quanh năm,chỉ thấy nghỉ khoảng tháng5,6,7 thôi

sonanh

Thành viên
sáng nay đi công tác. Thấy bán hoa hơi nhiều, ghé vào xem. Thấy có 2 cây.
Nhìn hơi lạ, Hoa ra đẹp, hỏi mai gì thế Chị. CHỦ nói Hoa Đào miền nam.
Thân cỡ ngon tay cái, cao khoảng 40-45cm, nhiều tàn. Hỏi nhiêu,Chị nói 180k/cây.
Giờ mới biết là Mộc Qua:))