Video hay về nghệ nhân Ryan Neil !

vietluu82

Thành viên
Tối qua đến giờ say đắm với mấy cái video về nghệ nhân Ryan Neil này ! Đây là những video trình bày về cách đánh giá các tác phẩm bonsai của nghệ nhân Ryan Neil ! Trong phần 2 có 1 đoạn tôi rất tâm đắc, tạm dịch cho mọi người 1 chút.

Trong lúc đánh giá các tác phẩm bonsai, khi đến 1 cây thông (bắt đầu từ 07:41), Ryan hỏi ý kiến đánh giá của mọi người về cây đó thì có 1 người nói: It looks too regular ! (cây này nhìn quá bình thường). Ryan phản hồi ngay: Khi mới bắt đầu nhận xét 1 cái cây thì không bao giờ dùng những lời lẽ phê phán, đừng bao giờ nói rằng cây này không đẹp, thực sự không đẹp, tôi ghét nó và bỏ qua bình phẩm 1 cây khác ! Điều đầu tiên Ryan học được từ 1 tiền bối khi anh này đang học việc ở Nhật là: Khi bạn bình phẩm 1 cái cây mà chỉ nhìn ra được điểm xấu của 1 cái cây thôi thì bạn không xứng đáng để "chơi bonsai", "chơi bonsai" không phải vậy. "Chơi bonsai" đúng nghĩa là khi bạn nhìn vào 1 cái cây bạn tìm ra được những khía cạnh đẹp nhất của nó và tìm cách để hiểu được ý nghĩa tại sao người nghệ nhân lại tạo ra 1 tác phẩm như vậy. Nếu bạn làm được điều đó có nghĩa là bạn xứng đáng với việc "chơi bonsai". Ý Ryan muốn nói tới là chúng ta hãy nhìn nhận 1 cái cây với những khía cạnh tốt nhất chứ không phải nhấn mạnh những cái xấu của nó.

Tôi cũng đã vào nhiều Diễn Đàn của VN mình cũng như của nước ngoài và rút ra được kinh nghiệm như thế này: Người VN mình đa số rất không chuyên nghiệp khi nhận xét 1 điều gì. Thường 1 lời nhận xét (feedback) sẽ chia ra thành 2 loại, nhận xét tích cực (positive feedback) và nhận xét tiêu cực (negative feedback). Người Vn mình thường dùng những lời lẽ tiêu cực trong khi người nước ngoài lại khác, những góp ý của họ luôn là nhận xét tích cực để góp phần nâng cao và cải thiện chất lượng của 1 điều gì đó. Chính vì những nhận xét tích cực, mang đầy tính xây dựng này mà nước bạn đi trước nước ta hàng trăm năm về sự phát triển.

Tôi nghĩ qua sự nhận xét của Ryan về bonsai chúng ta nên rút ra được bài học về văn hóa nhận xét không chỉ trong lĩnh vực bonsai nói riêng mà cũng như các lĩnh vực khác ngoài bonsai nói chung. Vài dòng chia sẻ cũng mọi người ! Tôi ước có thời gian để làm subtitle cho những video này để mọi người đều có thể hiểu hết cách đánh giá tác phẩm bonsai nó như thế nào nhưng quả thật là cũng vì miếng cơm manh áo nên dạo này tôi quá bận. hichic Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ ! Ở dưới là link video để mọi người tham khảo:

http://www.youtube.com/watch?annotation_id=annotation_355051&feature=iv&src_vid=KJq4PWe6jQo&v=PAp6gHVE9D4

Văn phong lâu ngày không dùng nó cứ lủng củng như thế nào, có khó hiểu quá thì các bác bỏ qua nhé ! Thanks !<:p

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
mần phụ để coi trực típ ^^
+ YouTube Video

Ps: ngoài vấn đề "nhận xét tiêu cực" và "nhận xét tích cực", DĐ mình còn có 1 số luật bất thành văn:
1. Cây đang rao bán mà vào chê 1 tí thôi thì bị mắng (mặc dù là chê để nó đc tốt lên)
2. Cây của cao thủ mà chê thì cũng bị mắng hội đồng (trong số những lời mắng mỏ, đa phần là ko chỉ ra ng chê sai chỗ nào mà chỉ dựa vào uy tín của cao thủ)
3. Không đc chê nếu bạn chưa là cao thủ. Muốn là cao thủ bạn phải là cao thủ thật sự hoặc phải mua nhiều cây đắt tiền để chứng tỏ bạn là cao thủ.
4. Đôi khi ko chê, nhưng khen vô vị. Vd: đẹp quá hà, duyên đấy... <= đẹp chỗ nào, duyên ở đâu?
5. Xù lông nhím với ng khác, thường chê là nít ranh, dù trong diễn đàn ni, đa số là ng già (về thể chất hoặc suy nghĩ)
...
Nói ra điểm xấu ko phải mắng mỏ ai, dạy dỗ ai. Em chỉ nói theo cảm nghĩ và đôi khi bản thân mắc phải nên coi như là tự vấn để mình không mắc phải vậy.
Chúc các anh zui zẻ, hòa đồng, đóng góp tích cực.
Em cảm ơn đã đọc ạ ^^
(video dài hỉ, đang load, tí xem ^^
Tiện thể gợi ý là có cái kênh abc bonsai trên youtube khá hay, chia sẻ những mẹo nhỏ hữu ích đến kỹ thuật cao siêu.
Xem cũng hiểu sơ sơ nhưng có điều nó nói tiếng Tây Bán Nhà với BỐ Đào Nhà, Ae nào bik thì dịch sơ chia sẻ cho bà con zới. Thank so much ^^)

L_K_V

Thành viên mới
Chào bạn!
Cách đánh giá để nhận xét vấn đề của bạn rất hợp với ý mình. Nên nhìn nhận theo hướng khách quan,nhìn cái đẹp,cái tốt trước để thấy mọi thứ trên đời này đều tốt đẹp,đều có ý nghĩa riêng của nó(kể cả con người cũng vậy). Đó là Quan điểm và phương châm sống của mình,hihihi.....Chúc bạn luôn vui vẻ và gặp nhiều may mắn nhé!