Vợ già như kiểng cổ

bonsaihainhon

Thành viên

VỢ GIÀ NHƯ KIỂNG CỔ
Người chơi cây kiểng bonsai ở Việt Nam không ai không biết một cây cảnh được trồng lâu năm trong chậu thì càng lâu càng quí báu. Vì vậy văn hoá nước ta từ Bắc chí Nam xưa nay đã thể hiện cung cách quý trọng phụ nữ mới có câu như trên.
LỆNH ÔNG không bằng CỒNG BÀ.
Cái lệnh cái cồng cùng là nhạc cụ bằng đồng pha bạc phát ra âm thanh, vậy mà lời nói của ông như lệnh vẫn chưa phải là lời phán quyết tối hậu. Ông nói thì nghe để đó đã, chờ bà có gật đầu có phán dạy gì thêm mới được thi hành. Chứng minh cho thấy từ lâu đàn ông nước nầy đâu có chuyện nam trọng nữ khinh.
Ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng.
Vậy sinh con gái đầu lòng đúng là quí nữ, sinh con gái đầu lòng dễ làm ăn. Chuyện nhứt nam viết hữu thập nữ viết vô hay nữ sanh ngoại tộc đây là văn hoá rất lâu đời từ thời Kiệt Trụ của người Trung Quốc, đến ngày nay dân tộc nầy vẫn quan niệm không trai nói dòng truyền giống là đại bất hiếu. Bất hiếu hữu tam, vô hậu vi đại. Và còn nhiều câu chuyện khinh thị phụ nữ của văn hoá Trung Quốc nữa. Tuy vậy cũng chính quốc gia nầy không ít phụ nữ nắm đại nghiệp non sông trong tay. Độc đáo và bất ngờ chính ở quốc gia tiến bộ nhứt trong các quốc gia Châu Á là Nhật Bản quê hương thứ hai của Bonsai, đến ngày nay phụ nữ vẫn còn bị cấm kị ra vào các nơi chốn linh thiêng cao trọng. Trong gia đình vợ phải tắm trong thùng nước tắm sau khi chồng đã dùng. Nhưng với đàn ông nước Việt Nam vẫn:
Nhứt vợ nhì trời.
Mà trời là cha của vua, vua được gọi là thiên tử tức con trời. Chỉ có đàn ông nước ta mới bạo gan trọng vợ xưng vợ nhà làm Nội Tướng, hạ thấp thượng đế xuống hạng hai, vua chúa xuống hạng ba. Như vậy cùng là văn hoá một thời theo Nho học chỉ có đám hũ Nho không chỉ riêng ở nước ta mới mù quáng, sính ngoại học theo cái lạc hậu, ôm khư khư cái lỗi đạo nhân thế của cái thời trước cả Nho học bên Trung Quốc. Nếu đàn ông cư xử thô bạo tệ bạc với phụ nữ với vợ hay con gái đó là đàn ông không biết gì đạo tam cang ngũ thường. Đàn bà phụ nữ để nhà không bếp lạnh, chồng con lêu bêu nhếch nhác đầu đường góc quán.
Vắng đàn ông quạnh nhà vắng đàn bà quạnh bếp.
Đó là người phụ nữ không giữ được tứ đức Công Dung Ngôn Hạnh. Con trai nhờ thế cha con gái nhờ đức mẹ. Riêng ý nghĩa của tam tùng, tại gia tòng phụ, xuất giá tòng phu, phu tử tòng tử thường có câu:
Sau lưng người đàn ông thành đạt có bóng dáng người phụ nữ đảm đang đức hạnh. Sau thành công học vấn của đứa con luôn có sự chăm lo tận tình của một bà mẹ. Con gái ở nhà không chịu nghe lời dạy dỗ của cha mẹ là đứa con gái không được dạy công dung ngôn hạnh vì thiếu sự quan tâm của mẹ. Đứng sau lưng chồng con mình mà người phụ nữ lại chính là người quyết định tất cả mọi thành quả của chồng con trong xã hội. Đó là ý nghĩa của một chữ Tòng là phụ trợ là tiếp trợ là giúp làm những sự việc mà phần người phụ trách chủ lực không tự lo toan được. Nay gọi là có hậu cứ vững chắc, có người Chống Lưng. Cái tốt đẹp với cái dở tệ luôn tồn tại song song trong xã hội, học theo cái dở rồi trách sao nó cứ dở tệ.

bonsaihainhon

Thành viên
Chúng ta cũng từng nhận thấy hoặc được điện ảnh Nhật, văn chương Nhật ngợi ca không tiếc lời về tinh thần hiệp sĩ đạo samurai của người đàn ông Nhật. Và trong đại chiến thế giới lần 2, nước Nhật đã hầu như xâm chiếm cả toàn Châu Á với một kỷ luật hết sức tàn bạo của quân Nhật đối với người dân bị Nhật chiếm đóng. Nhưng đến khi Nhật bị đánh đòn đau phải thua trận thì suốt mấy mươi năm qua dân Nhật chưa khi nào quên mối thù hận kẻ đã khuất phục được dân Nhật. Vì vậy hãy trãi tấm lòng mình với dân tộc mình, truyền thống triết lý của tiền nhân mình trước khi ngã mũ chào kính thiên hạ khi chưa hiểu thật rõ tấm lòng thật của họ thế nào.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đạo lý thì đúng là như vậy nhưng ví cái cây chơi với những điều cao siêu quá cá nhân em thấy quan niệm chơi trở nên khuôn phép quá ko ạ, nếu nó ăn sâu vào tiềm thức là em ứ dám bán cái cây già nào đi vì sợ mang tiếng bất chung, bất nghĩa :D
Rất cảm ơn bác vì nhiều bài viết rất hay, sâu sắc em đã đc đọc
Chỉ là quan điểm cá nhân nhất thời, có lẽ lúc khác em lại có suy nghĩ khác nên có gì đó mong bác đừng trách tội, cảm ơn bác ạ

bonsaihainhon

Thành viên
Đạo lý thì đúng là như vậy nhưng ví cái cây chơi với những điều cao siêu quá cá nhân em thấy quan niệm chơi trở nên khuôn phép quá ko ạ, nếu nó ăn sâu vào tiềm thức là em ứ dám bán cái cây già nào đi vì sợ mang tiếng bất chung, bất nghĩa :D
Rất cảm ơn bác vì nhiều bài viết rất hay, sâu sắc em đã đc đọc
Chỉ là quan điểm cá nhân nhất thời, có lẽ lúc khác em lại có suy nghĩ khác nên có gì đó mong bác đừng trách tội, cảm ơn bác ạ
Vấn đề có nên khuôn phép quá hay không thì cũng đã được bàn cãi nhiều rồi. Nhưng đối với nghệ thuật thì không ai bắt buộc ai được. Chỉ có điều nếu mọi thứ trong xã hội mà nhiều người phải chung đụng với nhau mà mỗi người mỗi tính ý thì người xưa cũng đã dạy: Thượng bất chính hạ tắc loạn. Trong một gia đình mà người trên không chịu giữ gìn khuôn phép thì khó lòng trách kẻ dưới tại sao làm điều bất nghĩa vô nhân. Trong một tổ chức nhỏ như club bonsai, nếu người trên bất chính thì bên dưới chắc lộn xộn lắm.

tungnguyennhatrang

Thành viên tích cực
Chào a Hai Nhơn. Từ Tết đến giờ có gì vui kg a? Hổm gặp a ở Tao Đàn xíu rồi chia tay mất chưa kịp tâm sự Tấm cám cả.
Còn tiêu đề của topic này với e là chưa ổn vì... Kekeke. Kg nói nữa đâu. Nói ra bị chém chết

nguyen tran

Thành viên tích cực
Chào a Hai Nhơn. Từ Tết đến giờ có gì vui kg a? Hổm gặp a ở Tao Đàn xíu rồi chia tay mất chưa kịp tâm sự Tấm cám cả.
Còn tiêu đề của topic này với e là chưa ổn vì... Kekeke. Kg nói nữa đâu. Nói ra bị chém chết
Hehe do mình chưa đến tuổi cảm nhận cái quý giá của vợ già thôi anh :D

bonsaihainhon

Thành viên
Kiểng càng cổ càng có giá, vợ càng già càng..... , thôi e zọt lẹ không thì no đòn!
Kiểng cổ càng cổ càng quí, bán có người mua. Vợ già càng già càng xấu nhưng có đứa nào dám bán đem treo lên trang mua bán thử coi thì biết số phận nó tả tơi liền nghe mấy em.;)

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Kiểng cổ càng cổ càng quí, bán có người mua. Vợ già càng già càng xấu nhưng có đứa nào dám bán đem treo lên trang mua bán thử coi thì biết số phận nó tả tơi liền nghe mấy em.;)
Ý này của A đã gần đúng ý mà mình kg dám nói đó A.;;)