Vẻ đẹp của Nhất chi mai.

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Có 2 cây mai chơi tết, chia sẻ với cả nhà, chúc mọi người một năm mới van sự như ý!.

Thai tue

Thành viên tích cực
Mấy ngày nay theo dõi ncm nở mới thấy thú vị, nó khác mai vàng là không nở ồ ạt dầm rộ, mà từ từ , từ ko thành có chuyển màu rồi tàn xong ko rụng

haibien

Quản Lý Viên
Nhất chi mai không chỉ đẹp khi rực rỡ sắc hoa.
Nếu kiếm dc cây già ,tay cành đẹp thì khi tuốt lá ta đã bắt đầu thưởng thức vẻ đẹp rồi.
Vẻ đẹp của tay cành cổ kính ,khúc khủy già nua đen mốc

Rồi tới khi cây bừng lên nhưng đài hoa xanh

Rồi những bông hoa báo đầu tiên khơi lên niềm hy vọng

Rồi khai nhụy đơm bông

Rồi rực rỡ

Quá trình này kéo dài trên 2 tháng.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
nhìn cây NCM cuả anh Thai Tue thì coi bộ , màu da thân cây còn trể nó cũng xám chứ không đen , vậy là cây của mình bên này chắc cũng là NCM rồi
mà có một điều thắc mắc hình như đa số mình thấy cây NCM naò cũng làm đế nổi , đế nơm hết là sao vậy ?
nó có ý nghỉa gì không vậy ?

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Đẹp , bông em chụp ảnh nó đang chuyên màu rồi .
Dạ, đúng rồi Anh .

Mấy ngày nay theo dõi ncm nở mới thấy thú vị, nó khác mai vàng là không nở ồ ạt dầm rộ, mà từ từ , từ ko thành có chuyển màu rồi tàn xong ko rụng
Dạ, rất thú vị Anh nhỉ.

nhìn cây NCM cuả anh Thai Tue thì coi bộ , màu da thân cây còn trể nó cũng xám chứ không đen , vậy là cây của mình bên này chắc cũng là NCM rồi
mà có một điều thắc mắc hình như đa số mình thấy cây NCM naò cũng làm đế nổi , đế nơm hết là sao vậy ?
nó có ý nghỉa gì không vậy ?
Có nhiều cây đế đặc đẹp lắm Anh ạ, nhưng ít.
==================================
Nhất chi mai không chỉ đẹp khi rực rỡ sắc hoa.
Nếu kiếm dc cây già ,tay cành đẹp thì khi tuốt lá ta đã bắt đầu thưởng thức vẻ đẹp rồi.
Vẻ đẹp của tay cành cổ kính ,khúc khủy già nua đen mốc

Rồi tới khi cây bừng lên nhưng đài hoa xanh

Rồi những bông hoa báo đầu tiên khơi lên niềm hy vọng

Rồi khai nhụy đơm bông

Rồi rực rỡ

Quá trình này kéo dài trên 2 tháng.
Cảm ơn ANh đã chia sẻ, cây càng già thì bông to, cánh dày, hoa đẹp hơn.....

Thai tue

Thành viên tích cực
Nhất chi mai có trồng được ở miền nam ko các anh
Thấy mấy bác trồng được đấy. Nhưng thấy bảo hoa không đẹp bằng, cánh hơi nát thì phải. Cây này đẹp nhất khi trời rét + mưa phùn thì hoa nó tươi, cứng