vặt lá đào để đào nở đúng Tết

quanghunggiatrang

Thành viên
chào anh chị, em có cây đào mua mấy năm rồi nhưng vào 15/11 âm lịch em vặt lá, cơ mà ko hiểu sao em căn chuẩn cực kỳ là năm nào cũng mồng 5 tết hoa nở rực còn 28 tết chả có bông nào. năm tiếp 10/11 âm em vặt cũng vậy, năm ngoái 1/11 âm lịch em vặt cũng mồng 5 tết nở.
năm nay em rút kinh nghiệm vặt từ 22/10 xem tnao.
cơ mà cho em hỏi là năm nay ngoài vặt lá em cắt bấm cả ngọn ko biết có ảnh hưởng gì ko? và sau khi vặt lá bây giờ em có cần tưới NPK ko hay để nguyên ạ?
em xin cảm ơn ạ
==================================

ToànQN

Thành viên
Nở sớm thì khó chứ nở muộn vài hôm như bạn thì dễ hơn.Bạn có thể pha b1 với nước ấm tưới cho cây trước 1 tuần cây nhanh ra hoa mà hoa lại bền ban à.năm nay có lẽ đào nở sớm. Có thể treo đèn nháy sớm hoặc khoanh gốc cũng đc.

NaTuan

Quản Lý Viên
Vặt lá đào cần theo dõi thời tiết và sức khỏe của cây nữa . Thường những năm trời rét nhiều thì phải vặt trước đó 70 ngày .
Năm nay khí hậu ấm + với năm nhuận lên giờ này nhiều vườn đào họ còn chưa xuống lá đó bạn .

thardeco

Thành viên mới
bác chụp hình em nhà bác lên cho mọi người ngắm thử xem năm này có đẹp hơn năm ngoái ko :v

quanghunggiatrang

Thành viên
bác chụp hình em nhà bác lên cho mọi người ngắm thử xem năm này có đẹp hơn năm ngoái ko :v
vâng bác bit thừa là cây thành phẩm mua về chơi kiểu gì hỏng cây, nhưng em cứ chụp lên cho bác chế diễu em ko bit chơi đào em ko ngại gì việc giấu dốt cả

chụp đêm ảnh ko dc nét lắm.
cho em hỏi thêm là khi ngắt ngọn đào rồi thì giờ có phải tưới NPK để cho đào ra mầm ko ạ?
có phải cái ngọn bây giờ đào mới ra thì đến tết nó sẽ ra hoa ở đó ko hay là nó sẽ ra hoa vào cành bánh tẻ?

khat_lp

Thành viên tích cực
Sao bác lại bấm cành em nó thế kia thì lấy đâu chỗ ra hoa, mà bấm bây giờ tết ra lá xanh rì nhìn cây đào mất đẹp

Tre Việt Nam

Thành viên
Đào miền bắc, từ Thanh Hóa ra phía bắc, giữa tháng 8 âm lịch, khoanh vỏ cho cây, sau đó chăm sóc thêm chút phân NPK loãng để cây phục hồi. Năm nhuận có 2 tháng âm thì hoa nở sớm, vặt lá khoảng 5/11 âm lịch, năm nào không nhuận thì vặt lá khoảng 60- 65 ngày trước tết. Tuy nhiên khi có nóng lạnh bất thường thì phải có biện pháp kích hoa hoặc hãm.

Để có hoa tươi không bị héo vào tết thì giữa tháng 8 âm ko khoanh vỏ mà bứng gốc vào chậu, to hơn bầu và chăm sóc như cây mới trồng, khi nào cây phục hồi khoảng sang tháng 9 thì chăm thêm phân bón lá đầu trâu 702 kích nụ, bón NPK loãng. vặt lá như trên.

Lưu ý: Khi chưa có kinh nghiệm thường cho nhiều NPK cho cây khỏe - cây dễ toi. Làm lần đầu dễ thất bại nên cứ từ từ làm vài cây thí nghiệm. Tôi mất 3 năm thì thành công. Có người mát tay làm phát ăn ngay.

Chúc các bạn thành công.