Vườn nhà của Maihoang84 - Mai vàng Bình Định

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Cảm ơn các bạn:lyducphuong, Hoanglong70,thanh hoi ! Đã ghé thăm, mình ở TT Diêu Trì, Bình Định. (Chính xác là 285 Trần Phú) rất hân hạnh đươc các bạn ghé qua, mình sẵn có hũ rượu chữa bịnh khớp, đau xương sống thật hay đấy.

Còn mé Tây nam là cây me cổ thụ đây, chắc tuổi cũng kg thua cây khế

Đây là góc nhìn từ trong ra ngoài.

Và Đây là góc nhìn từ ngoài vô trong.
Thân chào anh,
Em ở Phước Thành (chắc cách nhà anh chừng 6-8km). Thường Tết hoặc 10-3AL, em sẽ về quê (hiện đang sống tại SG).
Cây nhà anh khủng quá. Em khoái me & khế. Vườn nhà anh mở hàng bằng 2 cây khủng & thích nữa thì thật là quá phê.
Về quê, em sẽ đến nhà anh tham quan nhé!
Trân trọng,
Bonsainghiepdu
==================================
Qua hết cầu Diêu Trì rẽ phải vào hướng bưu điện hay gì đó hả anh? Hay đường lên Vân Canh?
Anh MinhThang sao biết đường lên Vân Canh vậy? Nhà em ngay UBND xã Phước Thành (cách ngã 3 Diêu Trì đúng 6km)

maihoang84

Thành viên
Cảm ơn bạn Bonsainghiepdu !
Tham quan thì mình kg dám, chỉ mong bạn ghé thăm là đủ rồi! nhớ phone nhé, gặp lúc kg có nhà thì uổng lắm!
Chào thân.

laothinh

Moderator
Cảm ơn bác rất nhiều, qua mấy bài tư liệu của bác gởi em cũng cảm thấy phần nào giải đáp được những thắc mắc lâu nay chưa được rỏ về cụ Đào Tấn, ông đúng là một hình tượng đẹp tiếc thay sinh ra không đúng thời nhưng với tinh thần nhập thế ông đã là một nghệ sĩ, một tài tử bậc thầy trong nhiều lĩnh vực nghệ thuật. Lần nữa cảm ơn bác thật nhiều, hẹn có ngày sẽ lên núi Huỳnh Mai để viếng mộ cụ.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Vườn nhà của Maihoang84 - Mai vàng Bình Định

Cảm ơn bạn Bonsainghiepdu !
Tham quan thì mình dám, chỉ mong bạn ghé thăm là đủ rồi! nhớ phone nhé, gặp lúc kg có nhà thì uổng lắm!
Chào thân.
Dạ, cám ơn Chú đã mở đường đồng ý. Con xin sửa lại là Chú vì khi tối không xem kỹ thông tin cá nhân của Chú. Con nay 34. Ba của Con hơn Chú chừng 10 tuổi nên xưng hô vậy sẽ đúng hơn.
Nếu Tết này con về quê, con sẽ alô cho Chú (để được thưởng thức tác phẩm 3 cây còn lại: Mai vàng - Khế - Me và Rượu Bàu đá chữa nhức mỏi:)>-)
Lên diễn đàn, tìm được đồng hương, mừng lắm Chú ạ.
Chúc Chú sức khỏe và làm được nhiều cây đẹp để Vinh danh Nghệ nhân Bình Định.
Con chào Chú,
Bonsainghiepdu

maihoang84

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Vườn nhà của Maihoang84 - Mai vàng Bình Định

Dạ, cám ơn Chú đã mở đường đồng ý. Con xin sửa lại là Chú vì khi tối không xem kỹ thông tin cá nhân của Chú. Con nay 34. Ba của Con hơn Chú chừng 10 tuổi nên xưng hô vậy sẽ đúng hơn.
Nếu Tết này con về quê, con sẽ alô cho Chú (để được thưởng thức tác phẩm 3 cây còn lại: Mai vàng - Khế - Me và Rượu Bàu đá chữa nhức mỏi:)>-)
Lên diễn đàn, tìm được đồng hương, mừng lắm Chú ạ.
Chúc Chú sức khỏe và làm được nhiều cây đẹp để Vinh danh Nghệ nhân Bình Định.
Con chào Chú,
Bonsainghiepdu
Vâng ! kg sao cả, trên Dđ này này đều là bạn hết mà! "bạn chơi cây cảnh" cho thân mật ấy. Ông thầy mình lớn hơn mình nhiều nhưng ổng cũng thích gọi bằng anh có sao đâu. Hẹn gặp lại.

maihoang84

Thành viên
Cảm ơn bác rất nhiều, qua mấy bài tư liệu của bác gởi em cũng cảm thấy phần nào giải đáp được những thắc mắc lâu nay chưa được rỏ về cụ Đào Tấn, ông đúng là một hình tượng đẹp tiếc thay sinh ra không đúng thời nhưng với tinh thần nhập thế ông đã là một nghệ sĩ, một tài tử bậc thầy trong nhiều lĩnh vực nghệ thuật. Lần nữa cảm ơn bác thật nhiều, hẹn có ngày sẽ lên núi Huỳnh Mai để viếng mộ cụ.
Chào anh! có gì mà cảm ơn dữ vậy. Khi nào lên núi Huỳnh Mai ghé mộ cụ nhớ phone cho mình cùng đi nhé! chúc sức khỏe.

xuanvupc

Thành viên
Mộ cây cúc lai mẫu tử đã lâu mà không biết vườn nhà, nay mới biết địa chỉ hôm nào phải ghé thăm chủ nhân và xin ngắm cây mới được.
Xin chân thành cảm ơn trước nhé anh Maihoang.

maihoang84

Thành viên
Mộ cây cúc lai mẫu tử đã lâu mà không biết vườn nhà, nay mới biết địa chỉ hôm nào phải ghé thăm chủ nhân và xin ngắm cây mới được.
Xin chân thành cảm ơn trước nhé anh Maihoang.
cảm ơn ! sẵn sàng và rất hân hạnh. Chúc sức khỏe

maihoang84

Thành viên
ồ đã rất lâu mới được xem bài của anh,thật là vô ý,chúc sức khỏe
Bác cù công việc bận rộn nhiều, kiến thức rộng nhiều lĩnh vực, maihoang84 bái phục ! và cảm ơn bác cù và các anh em trong BQT, chúc sức khỏe tất cả!
maihoang84 mới nhờ trungduat mở lại bass của nick nên mới giao lưu được các ACE thành viên, chứ dùng nick khác thấy sao ấy!!! mong có ngày gặp mặt.

maihoang84

Thành viên
Xin giới thiệu các bạn mấy cây cừa tàu của Ông bạn mình. Sử dụng kỷ thuật cắt tỉa tạo dáng không dùng dây để uốn !
Có bạn nào thích kg nhỉ?

Cây số 1 DSCN1115.jpg

[/IMG]
Xin lỗi chụp kg phông nên kg được rõ xem tạm vậy!

laothinh

Moderator
Chào anh! có gì mà cảm ơn dữ vậy. Khi nào lên núi Huỳnh Mai ghé mộ cụ nhớ phone cho mình cùng đi nhé! chúc sức khỏe.

Chắc sang năm mới vô được anh ơi, hôm qua gặp mặt các anh Quảng Ngãi ở Đà Nẳng có hẹn sang năm sẽ tập trung ở Q.NGÃI. Lúc đó em sẽ kết hợp vô Quy Nhơn luôn (mà em cũng hay đi lung tung lắm, biết đâu..). Chúc anh và gia đình an lạc.

maihoang84

Thành viên
Chắc sang năm mới vô được anh ơi, hôm qua gặp mặt các anh Quảng Ngãi ở Đà Nẳng có hẹn sang năm sẽ tập trung ở Q.NGÃI. Lúc đó em sẽ kết hợp vô Quy Nhơn luôn (mà em cũng hay đi lung tung lắm, biết đâu..). Chúc anh và gia đình an lạc.
Chắc là vui lắm nhỉ? hôm trước nguyenthoqn có rủ tôi ra ngoài đó, nhưng rồi nguyenthọqn và tôi có bận công việc riêng kg đi được . Tiếc quá! chào anh, chúc sức khỏe.

maihoang84

Thành viên
Xin giới thiệu các bạn mấy cây cừa tàu của Ông bạn mình. Sử dụng kỷ thuật cắt tỉa tạo dáng không dùng dây để uốn !
Có bạn nào thích kg nhỉ?

Cây số 4 DSCN1129.jpg

Cây số 5 DSCN1131.jpg

[/IMG]

moichoicay

Thành viên
Có bạn nào thích kg nhỉ?
Chơi cây tạo ra thế theo ý muốn e cũng rất thích, nó mang tính tự nhiên, mong bác chỉ giáo thêm về cách nào !

maihoang84

Thành viên
maihoang84

Trả lời bài: Mai Vàng Bình Định và Mai đẹp khác

Trích từ bài của aimai

Bác Ngọc chỉ luôn dùm cách nhìn hoa để phân biệt mai nào là mai Cúc, mai nào là Cúc lai. Tôi thấy nhiều cây mai Cúc cũng rụng cánh sau hơn một ngày trỗ , như vậy Cúc Bình Định có những giống nầy không ? cám ơn bác trước.

Chào Anh!

Giống mai cúc rin chưa lai hoa nở kg rụng cho đến khi cánh hoa héo khô có bông vẫn chưa rụng (nhưng cũng chỉ một số thôi kg đại trà) . Nhưng lại có nhược điểm là búp rụng nhiều có lẽ vì theo luật bù trừ chăng? cũng giống như thuốc ông Năm hiếu chỉ giữ lại phần bông gần nở và đã nở còn lại rụng hết! Còn cúc lai thì vẫn như mọi giống khác vài ngày cánh tự bay đi khi chưa héo hoa ít cánh hơn và nở thoát hơn cánh kg bị dùn do đó mà hoa đẹp mang vẻ quyến rũ hơn (theo ý mình).

Trên đây là bài viết trước.

Hồi cách đây khoản 15 năm tình cờ đi xem hoa tết của một người bạn thân cùa mẹ mình, thấy ông có cây mai con khoản hơn 2 năm ông cột một miếng vải đỏ, tôi hỏi ông ? Ông nói đeo huy chương! vì bông to và đẹp nở rất thoát (cánh nở xoè bung ra, giữa rất nhiều nhuỵ vàng đậm, cánh thì có 2 lớp cánh ngoài cùng (khoản trên 10 cánh) lớn như mai bình thường, những lớp cánh bên trong thì nhỏ như cánh hoa cúc, trong cùng thì rất nhiều nhuỵ, nở được một ngày rưỡi thì nhuỵ và các lớp cánh bên trong bay đi hết chỉ để lại hai lớp cánh lớn bên ngoài như một loại mai bình thường khác, cánh thẳng kg dùn, xoè ra tươi tắn, sắt vàng óng ánh (kg vàng quá đến độ buồn!) Ông gọi nó là (hoa cúc mai nhưng bị lai và đột biến!) to hơn bình thường lúc bấy giờ, tôi hỏi ông, ông nói kg bán nhưng con muốn chơi thì con đưa Bác 500 ngàn (hơn 1 chỉ vàng lúc bấy giờ) trong vườn ông lúc đó khoản hơn 1000 cây từ 2 năm đến vài chục năm nhưng chỉ có cây này là bông đẹp nhất . Tôi về mời ông bạn, thầy tôi (tôi hay gọi đùa vua mai B Đ) cùng tôi đến xem dùm để tôi mua về làm giống ghép những cây khác. từ đó tôi nhân ra ... trong đó có cây mẫu tử.

Anh à ! để phân biệt các loại mai cúc, điều ấy cũng còn phụ thuộc vào quan điểm của mỗi người. Muốn phân biệt giữa cúc rin và cúc lai trước hết tôi chỉ nói riêng cúc lai đột biến của tôi đang có thôi, từ đó mình sẽ suy ra các loại cúc khác. Có một điều chắc chắn rằng, riêng về màu sắt thì cúc rin thì vàng rất đậm! đậm đến nỗi cảm giác như là hơi buồn vậy, và hoa nở chậm rải, thân thì đễ bị teo từng đoạn, hoa có thể không bay cánh (rụng) chờ khô trên cây có cảm giác như là hoa hoa thiếu nước vậy! nên tôi cũng kg thích và kg quan tâm lắm! nếu khác những điều trên có lẽ đã bị lai rồi tuỳ theo cấp độ.

Tôi chỉ có một vài ý trên thôi, chúc anh khoẻ. hẹn gặp lại.

Cúc lai ảnh maihoang84