Vườn của bonsaiviet_007

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực
Vườn của bonsaiviet_007 Tùng La Hán

em có mấy cây tùng các bác coi và cho em xin ý kiến nhé.để cây của em hoàn thiện hơn

đây là 2 cây tùng la hán và tùng cối của anh em chơi cùng em up qua cho anh em coi va cho y kiến

thubuonlaroi

Thành viên Mua Bán
mình chơi cây chưa nhiều kinh nghiệm lắm nhưng cây tùng của bạn mình nhìn 2 cái thẹo hết sức xấu vì vết cắt ko sát thân lắm và 2 cái cùng hơi nồi ko biết chờ đến bao giờ mới liền được mà có liền nhìn cũng ko đẹp lắm,mình nghĩ bạn nên sửa lại hoặc lũa hai cái thẹo đó thành 1 đường xương thô lộ gỗ trắng thì đẹp hơn ko.mình ko am hiểu lắm về nghệ thuật có gì ngu muội mong mọi người chỉ giáo thêm

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực
cám ơn bạn nhé đó cùng là điều mà mình đã nghĩ đến nhưng về kinh nghiêm lũa thì mình quá kém cũng đã tham khảo nhiều những vẫn còn thiếu

toande35

Thành viên
Theo suy nghĩ của mình thì muốn làm lũa 1 cay cân phải cáo các yếu tố sau:
1/ Cây phải nhiều tuổi ở đây thì độ tuổi nhiều được xem cho từng loại cây: Ví dụ cây Tùng chỉ (Ngọa Tùng) Thì cây chỉ cần vài năm tuổi thì bạn cũng có thể làm Lũa được Nhưng những loại cây khác thì cây cần phải già nghĩa là không còn (giác) phần thân Luã này sẽ ko bị mục nếu thân bị giác thì sẽ mục sau 1 hoặc 2 mùa mưa.
2/ Loại cây phải có đường nhựa riêng rẽ giống loại Tùng Những rễ cây nào sẽ nuôi cành đó không nuôi cành khác và ngược lại Cành nào thì nuôi rễ đó. Vì vậy khi ta làm lũa thì phần thân làm lũa sẽ ko ảnh hưỡng đến những cành , rễ khác của cây.
3/Cần chú trọng sinh trưởng của từng loại cây mà làm lũa tránh cây mất sức và có thể chết.
4/Khi làm lũa xong nên bôi keo chống thấm hoặc keo liền xẹo mình hay dùng khi cắt cây (mục đích làm cho nược ko ngấm vào phần lũa).
Trên đây là những ý kiến nho nhỏ của bản thân mình trong quá trình nuôi cây và làm lũa nếu có gì ko đúng mong anh chị xem và thông cảm bỏa qua cho. Em thành thật cảm ơn.
Hình cây Tùng này mình làm lũa từ những cành còn sống.

satruky

Thành viên tích cực
Nhìn vườn tùng của bạn thích thật đấy. Cây tùng của toande35 rất hùng vĩ.

thanglta

Thành viên
Mình rất thích chơi loại cây tùng cối hai cây tùng ở đây đẹp quá có bán không đấy ( ha ha ). cám ơn ý kiến của ban Toande35

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực
Theo suy nghĩ của mình thì muốn làm lũa 1 cay cân phải cáo các yếu tố sau:
1/ Cây phải nhiều tuổi ở đây thì độ tuổi nhiều được xem cho từng loại cây: Ví dụ cây Tùng chỉ (Ngọa Tùng) Thì cây chỉ cần vài năm tuổi thì bạn cũng có thể làm Lũa được Nhưng những loại cây khác thì cây cần phải già nghĩa là không còn (giác) phần thân Luã này sẽ ko bị mục nếu thân bị giác thì sẽ mục sau 1 hoặc 2 mùa mưa.
2/ Loại cây phải có đường nhựa riêng rẽ giống loại Tùng Những rễ cây nào sẽ nuôi cành đó không nuôi cành khác và ngược lại Cành nào thì nuôi rễ đó. Vì vậy khi ta làm lũa thì phần thân làm lũa sẽ ko ảnh hưỡng đến những cành , rễ khác của cây.
3/Cần chú trọng sinh trưởng của từng loại cây mà làm lũa tránh cây mất sức và có thể chết.
4/Khi làm lũa xong nên bôi keo chống thấm hoặc keo liền xẹo mình hay dùng khi cắt cây (mục đích làm cho nược ko ngấm vào phần lũa).
Trên đây là những ý kiến nho nhỏ của bản thân mình trong quá trình nuôi cây và làm lũa nếu có gì ko đúng mong anh chị xem và thông cảm bỏa qua cho. Em thành thật cảm ơn.
Hình cây Tùng này mình làm lũa từ những cành còn sống.
cám ơn kinh nghiêm của ông anh nhé.về chăm sóc và làm lũa minh con yếu mong mấy anh em và các bác có nhiều kinh nghiệm trong diễn đàm qua coi và cho thêm kinh nghiệm chăm sóc tùng.mấy hn bận quá vừa đi làm vừa mới đi bưng cây xanh nam điêm hộ anh em tương đối đẹp về mai ngày kia post qua cho anh em coi.

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực
em hôm vừa rồi có đi Hải Phòng và nhìn 1 cây tùng bò coi gần như cây của anh toande35 ko biết anh có phải ở Hải Phòng ko?

lehidu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Vườn của bonsaiviet_007

em hôm vừa rồi có đi Hải Phòng và nhìn 1 cây tùng bò coi gần như cây của anh toande35 ko biết anh có phải ở Hải Phòng ko?
Toande35 ở Tuy Hòa - Phú Yên bạn à. vườn của Toan còn mấy cây tung dep lắm bạn hãy ghe thăm

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Vườn của bonsaiviet_007

Toande35 ở Tuy Hòa - Phú Yên bạn à. vườn của Toan còn mấy cây tung dep lắm bạn hãy ghe thăm
thế à mình ở ngoài quảng Ninh bạn post qua cho anh em coi đi.Hôm vừa rồi mình đi coi là cây tùng bò mấy hôm nay thẻ nhớ của máy điện thoại bị hỏng muốn post thêm mấy cây tùng của nhà và cây sanh qua cho các bác và anh em coi và cho xin ý kiến quá.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cây tùng la hán số 1 của bạn nhìn rất đẹp, cái sẹo đó cứ để vậy đi bạn, về sau nó sẽ liền, cây nhìn tông cao rất đẹp, cảm ơn anh Toàn đã chia xẻ nhiều kinh nghiệm quý báu khi làm lũa nhé:-bd,

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực
ủa anh em ko có ý kiến j với mấy cây tùng ở vườn của em à.mong anh em cho thêm ý kiến để mấy cây tùng hoàn thiện hơn nhe