Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Rất cảm ơn bạn đã bỏ công sức đọc chủ đề.
Mong đón nhận ý của bạn cho Bonsai Việt Nam.
Với mình , đôi khi chỉ một ý mới nhỏ tí như con chí
cũng có thể
làm thay đổi đường hướng của cả một phong trào.

Mong thay.
Sao lâu nay mình không thấy topic này kể củng lạ, giờ đọc lại từ đầu chắc củng phải cả tuần mới bắt kịp.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Bạn Ratthichbonai cứ nhẩn nha đọc và góp ý.
Đây là chuyện cho cả chục năm. Cứ từ từ .
Mọi việc có vẻ như đang trên đà tiến triển tốt,
từ mục 1 đến cả mục 10.

Cũng mừng.

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Bạn Ratthichbonai cứ nhẩn nha đọc và góp ý.
Đây là chuyện cho cả chục năm. Cứ từ từ .
Mọi việc có vẻ như đang trên đà tiến triển tốt,
từ mục 1 đến cả mục 10.

Cũng mừng.
Có lẽ ,do tế bào nảo của anh XUÂN thoái hóa dần mà ko nhớ sự việc đã xảy ra!
Chứ ngay như trang đầu của chủ đề đã có sự hiện diện của Bác rồi!
Có lẽ anh Hưng phải gởi cho bác "Bài tập xoa mặt buổi sáng ":8 động tác của chú mèo ,để kích hoạt các cơ quan hoạt động.
Thanks

BonsaiC48

Thành viên
Quả là không một Diễn Đàn nào có khả năng tạo điều kiện tham luận tốt
bằng Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam .
Đây thực sự là một sự khen ngợi.

Cũng chính vì thế , một người vốn có chút nhút nhát về tranh luận như mình
cũng dám suy nghĩ mãi để cuối cùng gởi tới các bạn một số góp ý về
nền bonsai cần những chuyện gì để phát triển .

Mình xin thẳng thắn trả lời ngay một câu hỏi quan trọng nhất cho chủ đề trên :

"Liệu nền bonsai Việt Nam có khả năng phát triển mạnh trong vài năm tới không ?"

Câu trả lời : Dư khả năng phát triển ngay từ bây giờ !

Dựa vào đâu để mình có thể khẳng định ngay như vậy ?
Dựa vào 10 điểm dưới đây :

1. số người yêu thích bonsai.
2. tinh thần ham học hỏi
3.cây nguyên liệu
4. thiết kế và thực hiện dụng cụ
5. thiết kế và thực hiện khay chậu
6. dự trữ đất trồng
7.nguồn phân bón
8.nhà vườn
9.đội ngũ giảng dạy
10. giao lưu quốc tế .

Dựa vào 10 điểm trên , sau một thời gian dài suy nghĩ , mình khẳng định với các bạn :
Bonsai Việt Nam dư sức nhảy vọt .

Qua một số thảo luận trước đây , thiết nghĩ : nhiều bạn đưa ra lý luận cho thấy sự yếu kém
tột cùng của bonsai Việt Nam dù mới chỉ được khoảng hơn 10 tuổi . Những lý luận hình như
chỉ cổ vũ cho việc tìm kiếm một đường hướng mới , mong muốn nảy sinh một tài năng mới
có khả năng tạo một chuyện gì đó đặc biệt hầu đưa bonsai Việt Nam "thoát hiểm ".
Nhiều bạn cũng đã đề cập tên một số tên tuổi bonsai thế giới hiện đại như Robert Steven ,
'Walter Pall, Ben Oki ....và mong muốn Bonsai Việt Nam có những người như thế ?

Với mình , những ý nghĩ như trên chỉ là phần ngọn . Mà phần nền chưa xong thì phần ngọn dù
có đạt thì tổng thể cũng chả khá hơn . Cứ như thời Cụ Leonardo da Vinci , một thiên tài phát minh
sáng chế như vậy , nhưng thời đại Cụ chưa đủ kỹ thuật hỗ trợ nên những phát kiến của Cụ cứ để
yên đó . Mãi tới hàng trăm năm sau máy móc ra đời người ta mới từ từ áp dụng những điều Cụ thấy .

Đã thế , ý nghĩ của một số bạn về việc phát sinh "thiên tài bonsai " để "tạo ra cái mới " cho
Bonsai Việt Nam thì Bonsai Việt Nam mới có hướng tiến như RS cho Indonesia , như Walter Pall
cho bonsai Đức , e rằng cũng là một điều không đúng đắn . Thử hỏi thực sự những bonsai Master
mà nhiều bạn hay đề cập , họ đã thực sự tạo được gì mới . Có bạn bảo họ tạo ra một trường phái
mới ? hoặc một phong cách mới ?

Có thể với một số bạn là mới . Với bản thân mình , dù là phong cách tự nhiên , hay phong cách gì gì
hiện nay nhiều bạn nói mà mình hay lẫn lộn cũng chả có gì mới mẻ . Cũng chỉ là xử dụng những
danh từ khác nhau để chỉ cùng một sự việc đấy thôi.

Tuy thực sự phải nói : tự thâm tâm mình vốn rất trọng , rất phục những Master bonsai dù đã
qua đời hay còn sống ở tấm lòng của họ đối với cây cối , đối với bonsai ,kính phục họ vì họ có cái nhìn
cây cối tinh tế hơn chúng ta ; nhưng bảo là những người này nổi tiếng vì họ tạo dựng được một đường
hướng mới , một phong cách mới thì mình không chấp nhận.

Nói tóm lại , với ý riêng của mình , Bonsai Việt Nam chưa cần tới những nhân vật thật xuất sắc để
đại diện góp mặt với bonsai thế giới thì mới nổi tiếng . Thự sự vậy , chúng ta chưa cần tới điều đó
để phát triển .

Thế nên , mình chỉ dựa vào 10 điểm nêu trên để khẳng định : Bonsai Việt Nam sẽ tiến rất nhanh .
Dĩ nhiên , cái chữ sẽ này chính là chuyện chúng ta , những người yêu bonsai , phải quyết định.

Liệu các bạn có đủ kiên nhẫn xem mình trình bày từng điểm và góp ý không nào ?
Em thêm chút, có gì không phải Bác bỏ quá cho em ạ.
Nền BS việt ngoài 10 điều kiện tích cực Bác nêu còn vấn đề quan trọng là bonsai thuần việt, phong cách việt mà cha ông chúng ta đã truyền lưu lại, giờ có chịu ảnh hưởng của BS quốc tế, ta chắt lọc tinh hoa, ưu điểm của họ kết hợp với phong cách việt thì bạn bè Quốc tế cũng không chê mà người việt cũng gật gù tán thưởng, vẫn đúng tôn ty chi cành, thế, dáng...đòi hỏi khắt khe theo thuần phong mỹ tục Việt Nam nhưng cũng văn nhân, lùn, trực...lại thêm nghệ thuật lũa thân, lũa gốc, lũa ngọn, ký đá... Thì ắt sẽ có 1 hướng đi riêng biệt cho Bonsai Việt mà bạn bè quốc tế cũng phải khâm phục và thừa nhận. Đôi lời chia sẻ, cám ơn Bác đã mở mục này để ACE Thảo luận!

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Có lẽ ,do tế bào nảo của anh XUÂN thoái hóa dần mà ko nhớ sự việc đã xảy ra!
Chứ ngay như trang đầu của chủ đề đã có sự hiện diện của Bác rồi!
Có lẽ anh Hưng phải gởi cho bác "Bài tập xoa mặt buổi sáng ":8 động tác của chú mèo ,để kích hoạt các cơ quan hoạt động.
Thanks
Tôi vào khúc giữa lúc đó đang bàn về đất và nước cho bonsai và không đọc khúc đầu mới ngạc nhiên. Nhưng mà đầu óc thì củng có phần lục hơn xưa rồi.