Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

haibien

Quản Lý Viên
Xin lỗi cắt lời chú Hưng 1 chút là cháu mới thấy chú nêu ra 10 vấn đề,hình như toàn là ưu điểm.
Vậy chú có định viết về phần khuyết điểm ko ạ?
Vì nếu ta ko khắc phục dc khuyết điểm thì 10 điều chú nêu cũng sẽ như bao cái ưu thế của VN,vẫn mãi mãi là ưu thế để cho con cháu có cái tự sướng thôi ạ.

Tại cháu thấy cái điểm yếu dễ thấy của người Việt mình là dc khen chút thì sướng tưng tửng ,hồ hởi như sắp tới dc cửa ngõ thiên đường,còn bị chê chút thì chưa kịp nghĩ là sao đã nhảy dựng xù lông hết cả lên.
Theo chú đó có là điểm yếu cần khắc phục ngay ko ạ?

tranbac

Thành viên tích cực
Cháu rất thích những bài viết của chú, rất hay, sát thực. Cháu chúc chú luôn vui khoẻ.

bacalaha

Thành viên
Theo cháu còn một điểm nữa, đó là sự "sáng tạo". Không biết có thuộc mục 4 hay mục 5 không ạ.

Sức "sáng tạo" của người Việt cũng đã được thế giới công nhận. Có thể nhận thấy ở điểm là người Việt rất thích "chế" đồ (xe cộ, máy móc, súng ống...) để phù hợp với hoàn cảnh và khăc phục điều kiện(khó khăn, thếu thốn...)

Mà muốn thành công trong nghệ thuật bonsai thì sự sáng tạo rất cần phải có.

Thanh Nhàn

Thành viên
Re: Trả lời: Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

Xin lỗi cắt lời chú Hưng 1 chút là cháu mới thấy chú nêu ra 10 vấn đề,hình như toàn là ưu điểm.
Vì nếu ta ko khắc phục dc khuyết điểm thì 10 điều chú nêu cũng sẽ như bao cái ưu thế của VN,vẫn mãi mãi là ưu thế để cho con cháu có cái tự sướng thôi ạ.

Tại cháu thấy cái điểm yếu dễ thấy của người Việt mình là dc khen chút thì sướng tưng tửng ,hồ hởi như sắp tới dc cửa ngõ thiên đường,còn bị chê chút thì chưa kịp nghĩ là sao đã nhảy dựng xù lông hết cả lên.
cái này cũng có lý! Nhưng theo em để đúc kết hết ưu điểm sẽ bàn đến khuyết điểm. Ta nên đi từng bước: thuận lợi - khó khăn - giải pháp - kế hoạch. Có phân tích, đúc kết theo mạch như vậy thì topic mới giảm đựơc khả năng bị rối, mất phương hướng.
Đến khi phân tích những khuyết điểm, khó khăn, em cùng các bác thử "đóng vai ác" cho nó ra vấn đề nhé!:p

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn bạn Bacalaha đã cho một ý kiến thật hay.
Rất đúng : tính sáng tạo cao của người Việt là đáng nể .
Chúng ta sẽ xử dụng tính này trong phần chỉnh sửa khuyết điểm.'

Các bạn Haibien , Thanhnhan nhớ ghi nhận những khuyết điểm
mà mình đã nêu lên ở phần cuối mỗi điểm và nói là để đến cuối bài
sẽ tính . Tất cả sẽ là những khuyết điểm đấy.

Cứ để sẳn chuyện này trong đầu , một hồi là nó sẽ vỡ ra cách xử .
Vả lại , mình cứ tóm xem chúng ta có những gì hay ho trước đã , sau đó
dựa vào khả năng sẵn có ta đem ra trị mấy cái khuyết điểm thì chắc dễ hơn chứ nhỉ ?

=====
Tôi thấy những ý Anh nêu là thiết thực đáng "lưu tâm"...
Nhưng trước hết và LƯU TÂM hàng đầu ở Anh là việc sử dụng "ngôn từ"...Sao cho "dể nghe " một tí .Trên D D này số AE có tuổi đời hơn Anh chắc không ít (và có bằng hay nhỏ hơn) khi được Anh cho nhảy dựng xù lông hết cả lên. Họ sẽ cảm thấy ...thế nào trước sự "ví von đầy hình tượng này của Anh"????????
-Xin lỗi bác VH vì có chút B/xúc này làm loãng chủ đề của Bác.

ductoanvqh

Thành viên tích cực

Muốn chê thì phải có dẫn chứng và phân tích cụ thể! Chứ cái kiểu tự nhiên nhảy bổ vào hô " vì sao mày ngu thế?" thì có ngày ăn cả cái giày vào mặt em ạ! Muốn tìm hiểu "vì sao mày ngu" trước hết phải nói được "mày có ngu thật không? Ngu ở điểm nào?" và muốn xem người ta có ngu thật không thì trước hết mình phải là một thằng thông minh!!! Một thằng ngu đi nói về cái ngu của một thằng khác thì hỏi rằng thiên hạ ai thừa hơi để nghe!!!
Cho dù đúng, cho dù sai... Nói để mọi người im lặng ngồi nghe không phải cứ muốn là làm được đâu em ạ!!! Đấy là tri thức và cả một nghệ thuật đấy em!

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn các bạn đã góp ý .
Bàu nhiệt huyết của các bạn có vẻ như còn hăng hơn mình thì phải .
Đó có lẽ cũng là những điều dễ hiểu khi thấy rõ ràng là mình có thể làm
được chuyện gì đó tốt đẹp hơn người ta mà không hiểu sao cứ có một
cái gì đó kềm tay kềm chân mình lại .

Mình sắp giải thích những cái kềm tay kềm chân chúng ta ngay đây

Những điểm 4, 5 ,6, 7 dưới đây đối với mình chính là những điểm gây
trở ngại cơ bản cho cuộc chơi bonsai của chúng ta . Mà thực sự ra
đó cũng chính là trở ngại cho một số rất lớn những người chơi bonsai
ở các quốc gia khác ngoài Nhật và Hoa kỳ .

Mà cái điều khiến cho mình hết sức nghĩ ngợi ở chỗ : phải chi mình không có
để chơi cho nên không chơi . Đằng này mình có đồ để chơi mà không lấy ra
xài được nên chơi thua kém người ta .

Bạn nghĩ thế có buồn không ?

Vì thế nên mới bày ra cái cái topic này để kêu gọi các bạn :làm ơn lấy đồ ra xài dùm !

Stobeornottobe07

Thành viên
Muốn chê thì phải có dẫn chứng và phân tích cụ thể! Chứ cái kiểu tự nhiên nhảy bổ vào hô " vì sao mày ngu thế?" thì có ngày ăn cả cái giày vào mặt em ạ! Muốn tìm hiểu "vì sao mày ngu" trước hết phải nói được "mày có ngu thật không? Ngu ở điểm nào?" và muốn xem người ta có ngu thật không thì trước hết mình phải là một thằng thông minh!!! Một thằng ngu đi nói về cái ngu của một thằng khác thì hỏi rằng thiên hạ ai thừa hơi để nghe!!!
Cho dù đúng, cho dù sai... Nói để mọi người im lặng ngồi nghe không phải cứ muốn là làm được đâu em ạ!!! Đấy là tri thức và cả một nghệ thuật đấy em!

Trời ạ! Ai cũng đạt như thế thì Moliere hay Banzac ... biết viết gì hay viết cho ai đọc?!!!!!!!!
Lại làm loãng topic rồi , xin lỗi mọi ng !

soncm

Thành viên tích cực
Đọc, đọc và đọc. Đúng là ngoài sức tưởng tượng, bao công sức, tâm huyết để đúc kết lên một bài viết như thế này!
Rất chân thành cảm ơn anh.

Stobeornottobe07

Thành viên
Suốt mấy tháng thấy bác chỗ nào cũng vào đặt câu hỏi , xin tài liệu...
Cảm phục cái TÂM của bác!
cảm phục và học được nh ở phương pháp làm việc khoa học và cẩn trọng. Một bài chia sẻ được chuẩn bị và viết như một luận văn khoa học dù tiêu đề rất khiêm tốn.Dù đúng hay sai trong những nội dung sắp được trình bày thì bài viết cũng là bài học cho ai muốn viết những vấn đề lớn mang tính lý luận về phương pháp nêu và giải quyết vấn đề.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Đọc, đọc và đọc. Đúng là ngoài sức tưởng tượng, bao công sức, tâm huyết để đúc kết lên một bài viết như thế này!
Rất chân thành cảm ơn anh.
Cho em mượn câu của bác nhé.
Em biết cây thế thôi:)):)):)):)):))

honolulu

Thành viên
điểm 3 . cây nguyên liệu

Thế nên cứ so với họ , Việt Nam cũng chỉ cần vài cây chủ lực là đủ .
Thử tạm nêu :
-Linh sam (lũa , hoa )
-Mai chiếu thủy (hoa ),Mai vàng (hoa)
-Dương liễu
-Vạn niên tùng
-cây có trái :khố, ổi ,me ...

Thế đã tạm đủ để chơi .

Cho nên ý kiến mình : chúng ta đủ giống cây nguyên liệu .

Điều chúng ta còn thiếu : phối giống lai tạo những chủng lá nhỏ , cây lùn cho bonsai.

Mình sẽ ghi nhận vấn đề này để rồi đưa đến hướng giải quyết ở phần cuối .
Chờ các bạn cho ý kiến .
Để tiếp sức Chú Hưng, con xin liệt kê danh sách một số loại cây có nhiều ưu điểm làm bonsai phổ biến ở VN: (thứ tự ưu tiên từ trên xuống dưới)
1/. Linh sam: lá nhỏ xíu, xanh bóng, đẹp, cây già có gỗ cứng dễ tạo lũa, hoa đẹp, 2 màu chính là tím và trắng, nhiều cấp độ màu, vừa có hoa phân tán lại có hoa chùm, hoa chuỗi, nhiều chủng rất thơm, sức sống mạnh, dễ tạo bộ rễ đẹp, rễ lồi, thân dẻo dễ uốn, dễ phân chi tạo tàn, dễ vô chậu cạn ... có thể chơi đủ loại size, dáng thế bonsai.

2/. Mai chiếu thủy: lá nhỏ, xanh đẹp, hoa thơm, chùm, màu cơ bản là trắng, thân vỏ nhiều loại nu, xù xì, vỏ trắng, đen, nâu đỏ, dễ phân chi tàn, rễ phát mạnh, dễ tạo rễ đẹp, rễ lồi mau lớn, sức sống mạnh, dễ vô chậu cạn, ... thường chơi size mini đến cỡ đại (khó chơi siêu mini), thích hợp nhiều kiểu dáng nhưng ít gặp dáng đổ.

Có ưu điểm về vỏ nu, xù xì so với linh sam nhưng MCT thân thảo, mềm, dễ mục nên không chơi lũa được. Điểm nữa là lá MCT càng nhỏ thì cây giòn khó uốn.

3/. Sam núi: lá xanh bóng, nhỏ, rất nhiều trái chùm (nhỏ cỡ trái cùm rụm, sống màu xanh, chín màu đen), sức sống mạnh, dễ tạo rễ, phân chi rất mãnh liệt, dễ vô chậu cạn, ... thường chơi size cỡ trung trở lại với đủ kiểu dáng.

Ưu điểm của sam núi so với 2 loại trên là chơi trái rất đẹp, chi giâm phát mạnh hơn nhưng hoa thì xấu. Tuy gỗ không cứng bền bằng linh sam nhưng vẫn có thể chơi lũa được.

4/. Hải châu: lá tương đối nhỏ, xanh bóng đẹp, hoa màu trắng, đặc biệt nhất là trái rất đẹp, có thể trổ đầy cây, trái non màu xanh, già tí màu vàng, già tí nữa màu cam, chín màu đỏ, có thể nói đây là cây bonsai trái đẹp nhất ở rừng VN. Cây hải châu cũng có sức sống rất mạnh, chơi size cỡ trung trở lên với đủ dáng thế.

Cây hải châu có ưu điểm lớn nhất so với 3 loại trên là trái, còn lại khuyết điểm là lá hơi to, nhiều gai (linh sam cũng có gai nhưng nhiều giống lá rí ít gai), thân hơi giòn, gỗ có độ cứng tương đối, có thể chơi lũa.

5/. Trang lá nhỏ: lá xanh bóng, đẹp, siêng hoa, thường có 5 màu cơ bản đỏ, vàng, trắng, cam, hồng, hoa thường ra đầy cây như đổ quyên, có người bảo trang là "đổ quyên VN". Thân thảo da đen (mềm như MCT), có loại da nứt nẻ, rễ phát mạnh, dễ vô chậu cạn, sức sống mãnh liệt. Thường chơi size mini, trung với đủ dáng thế. Một số loại trang đỏ, vàng, cam thường đậu nhiều trái đường kính cỡ 3-5 mm, khi non màu xanh, già màu đỏ, chín màu đen.

So với 4 loại trên cây trang có ưu thế lớn là nhiều màu hoa, hoa rất tươi, nhiều loại lá (tròn, bầu, dẹt dài, ...) tuy nhiên thường thì hoa chùm to, cuốn hoa dài nên làm bonsai phải xử lý để cây hài hòa lúc ra hoa, chi tàn lâu lớn (chắc do mê ra hoa làm đẹp) nên phải kiên nhẫn, nhưng được ngắm hoa hoài.

6/. Sơn liễu: lá nhỏ xíu, da đen, mãnh mai, phù hợp với làm cây thể hiện nét nữ tính. Thân gỗ tương đối như sam núi, hải châu. Sức sống mạnh, phù hợp chơi đủ size, đủ kiểu dáng.

Không hiểu sao con có cảm tình rất đặc biệt với em sơn nữ này, mỗi sau cơn mưa tạnh lúc chiều tà hoặc lúc ban mai nhìn những đọt non lúng phúng của em nó là con lại nhớ núi rừng lắm, muốn lên xe phi thẳng lên La Hai liền. Có lẻ vì vậy mà con ưu ái xếp em nó ở vị trí thứ 6 ?

7/. Ổi: Có trái để ăn, hoa đẹp để ngắm, cây già nu cũng cục cục, thân chảy xệ, lá có thể nhỏ cỡ MCT lá trung. Em này đúng nghĩa cây nhà lá vườn, có thể làm cây để gợi nhớ quê hương cho những ai xa xứ, xa quê hương. Gỗ trung bình như nhóm sam núi, hải châu, ... Sức sống khá mạnh, chơi size trung, lớn, đủ kiểu dáng.

8/. Sanh: nói tới em này là nghĩ ngay tới rễ, rễ khí, sức sống mạnh. Lá hơi lớn nên chơi cây cỡ trung, lớn, đại, với đủ kiểu dáng.

9/. Kim quýt: trái đẹp, nếu là giống Thái Lan thì rất đẹp, nhưng có vẻ ưu điểm này khó đấu lại hải châu.

10/. Cần thăng: lá nhỏ, đẹp, da bong, nứt có vẻ già nua.

Tạm thời con gởi Chú Hưng 10 loại cây trên, với những ưu điểm nhất định. Do nhận biết có hạn và liệt kê theo suy nghĩ cá nhân nên chắc chắn có nhiều thiếu sót, mong mọi người bổ sung thêm thông tin nhằm giúp Chú Hưng rộng đường chia sẻ kiến thức.

Xin cảm ơn.

tanbinh

Thành viên
em đọc nhiều bài viết của anh về bonsai chỉ nói một từ khâm phục.em cảm nhận khả năng truyền đạt kiên thưc,cảm nhận được cai tâm ,cái tầm của anh.em thật sự chưa bao giờ quan tâm đến sự phát triên của nền bonsai việt nam nhưng em có thể nói nền bonsai việt nam muốn phát triễn cần những người như anh Hưng lăm lắm

chiyenlap

Thành viên tích cực
Để tiếp sức Chú Hưng, con xin liệt kê danh sách một số loại cây có nhiều ưu điểm làm bonsai phổ biến ở VN: (thứ tự ưu tiên từ trên xuống dưới)
1/. Linh sam: lá nhỏ xíu, xanh bóng, đẹp, cây già có gỗ cứng dễ tạo lũa, hoa đẹp, 2 màu chính là tím và trắng, nhiều cấp độ màu, vừa có hoa phân tán lại có hoa chùm, hoa chuỗi, nhiều chủng rất thơm, sức sống mạnh, dễ tạo bộ rễ đẹp, rễ lồi, thân dẻo dễ uốn, dễ phân chi tạo tàn, dễ vô chậu cạn ... có thể chơi đủ loại size, dáng thế bonsai.

2/. Mai chiếu thủy: lá nhỏ, xanh đẹp, hoa thơm, chùm, màu cơ bản là trắng, thân vỏ nhiều loại nu, xù xì, vỏ trắng, đen, nâu đỏ, dễ phân chi tàn, rễ phát mạnh, dễ tạo rễ đẹp, rễ lồi mau lớn, sức sống mạnh, dễ vô chậu cạn, ... thường chơi size mini đến cỡ đại (khó chơi siêu mini), thích hợp nhiều kiểu dáng nhưng ít gặp dáng đổ.

Có ưu điểm về vỏ nu, xù xì so với linh sam nhưng MCT thân thảo, mềm, dễ mục nên không chơi lũa được. Điểm nữa là lá MCT càng nhỏ thì cây giòn khó uốn.

3/. Sam núi: lá xanh bóng, nhỏ, rất nhiều trái chùm (nhỏ cỡ trái cùm rụm, sống màu xanh, chín màu đen), sức sống mạnh, dễ tạo rễ, phân chi rất mãnh liệt, dễ vô chậu cạn, ... thường chơi size cỡ trung trở lại với đủ kiểu dáng.

Ưu điểm của sam núi so với 2 loại trên là chơi trái rất đẹp, chi giâm phát mạnh hơn nhưng hoa thì xấu. Tuy gỗ không cứng bền bằng linh sam nhưng vẫn có thể chơi lũa được.

4/. Hải châu: lá tương đối nhỏ, xanh bóng đẹp, hoa màu trắng, đặc biệt nhất là trái rất đẹp, có thể trổ đầy cây, trái non màu xanh, già tí màu vàng, già tí nữa màu cam, chín màu đỏ, có thể nói đây là cây bonsai trái đẹp nhất ở rừng VN. Cây hải châu cũng có sức sống rất mạnh, chơi size cỡ trung trở lên với đủ dáng thế.

Cây hải châu có ưu điểm lớn nhất so với 3 loại trên là trái, còn lại khuyết điểm là lá hơi to, nhiều gai (linh sam cũng có gai nhưng nhiều giống lá rí ít gai), thân hơi giòn, gỗ có độ cứng tương đối, có thể chơi lũa.

5/. Trang lá nhỏ: lá xanh bóng, đẹp, siêng hoa, thường có 5 màu cơ bản đỏ, vàng, trắng, cam, hồng, hoa thường ra đầy cây như đổ quyên, có người bảo trang là "đổ quyên VN". Thân thảo da đen (mềm như MCT), có loại da nứt nẻ, rễ phát mạnh, dễ vô chậu cạn, sức sống mãnh liệt. Thường chơi size mini, trung với đủ dáng thế. Một số loại trang đỏ, vàng, cam thường đậu nhiều trái đường kính cỡ 3-5 mm, khi non màu xanh, già màu đỏ, chín màu đen.

So với 4 loại trên cây trang có ưu thế lớn là nhiều màu hoa, hoa rất tươi, nhiều loại lá (tròn, bầu, dẹt dài, ...) tuy nhiên thường thì hoa chùm to, cuốn hoa dài nên làm bonsai phải xử lý để cây hài hòa lúc ra hoa, chi tàn lâu lớn (chắc do mê ra hoa làm đẹp) nên phải kiên nhẫn, nhưng được ngắm hoa hoài.

6/. Sơn liễu: lá nhỏ xíu, da đen, mãnh mai, phù hợp với làm cây thể hiện nét nữ tính. Thân gỗ tương đối như sam núi, hải châu. Sức sống mạnh, phù hợp chơi đủ size, đủ kiểu dáng.

Không hiểu sao con có cảm tình rất đặc biệt với em sơn nữ này, mỗi sau cơn mưa tạnh lúc chiều tà hoặc lúc ban mai nhìn những đọt non lúng phúng của em nó là con lại nhớ núi rừng lắm, muốn lên xe phi thẳng lên La Hai liền. Có lẻ vì vậy mà con ưu ái xếp em nó ở vị trí thứ 6 ?

7/. Ổi: Có trái để ăn, hoa đẹp để ngắm, cây già nu cũng cục cục, thân chảy xệ, lá có thể nhỏ cỡ MCT lá trung. Em này đúng nghĩa cây nhà lá vườn, có thể làm cây để gợi nhớ quê hương cho những ai xa xứ, xa quê hương. Gỗ trung bình như nhóm sam núi, hải châu, ... Sức sống khá mạnh, chơi size trung, lớn, đủ kiểu dáng.

8/. Sanh: nói tới em này là nghĩ ngay tới rễ, rễ khí, sức sống mạnh. Lá hơi lớn nên chơi cây cỡ trung, lớn, đại, với đủ kiểu dáng.

9/. Kim quýt: trái đẹp, nếu là giống Thái Lan thì rất đẹp, nhưng có vẻ ưu điểm này khó đấu lại hải châu.

10/. Cần thăng: lá nhỏ, đẹp, da bong, nứt có vẻ già nua.

Tạm thời con gởi Chú Hưng 10 loại cây trên, với những ưu điểm nhất định. Do nhận biết có hạn và liệt kê theo suy nghĩ cá nhân nên chắc chắn có nhiều thiếu sót, mong mọi người bổ sung thêm thông tin nhằm giúp Chú Hưng rộng đường chia sẻ kiến thức.

Xin cảm ơn.
Mai em cho bác hình những điều bác nói đúng khoảng 20%:)):)):))

soncm

Thành viên tích cực
Cho em mượn câu của bác nhé.
Em biết cây thế thôi:)):)):)):)):))
Hehe.......! nhắc mới nhớ hình như đã nghe rồi ở đâu thì phải. à mình nhớ ra rồi.
tôi không biết gì cả :)):)):)):)):))8->
Xin lỗi anh Hưng vì đã sìpam.

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Chú ấy thức cả đêm để viết mọi người ạ. Ước gì được ngồi châm trà cho chú ấy .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
điểm 4 . Thiết kế và thực hiện dụng cụ

Chắc các bạn hẳn từng nghe mình nói về ông Cụ Mas Ishii .
Cụ vừa qua đời hồi đầu năm nay . Cụ để lại vườn ươm cây
cho cậu con trai tên Gary Ishii và một bộ dao để ghép tháp
cây gổm 5 cái . Đó là 5 cây dao đã lưu truyền qua 4 thế hệ .
Chả là Cụ Ishii được giới bonsai ở California xưng tụng là
Bậc Thày về ghép cây . Và cậu con trai cũng từng tuyên bố
rất mạnh miệng :" Chúng tôi ghép mọi thứ cây , chỉ trừ có
tre trúc và cỏ ".
Chả là vườn của Cụ Ishii ở Gardena cũng chì các nhà mình
độ 30 dặm nên hồi trước cũng thỉnh thoảng ghé vườn lân la
xem cây , xem Cụ làm việc .

Cụ Ishii đã nói :" Việc ghép cây rất dễ . Chỉ cần có đúng 3 thứ :

-một đôi tay khỏe mạnh
-một con dao sắc bèn
-một gốc tháp khỏe mạnh.

Các bạn thấy đấy , toàn bộ gia sản của Cụ Ishii được tạo lên từ đôi tay và 5 con dao.

Mà các bạn có biết , trong các thương hiệu dụng cụ làm bonsai , hãng nào của Nhật đắt
tiền nhất không ?

Đó chính là hãng Masakuni.
Ông Masakuni I đã tự thực hiện những dụng cụ làm bonsai từ những năm 1928.

Những dụng cụ trên được làm từ 1928 .
So với những dụng cụ Masakuni hiện nay thì trông kém tinh xảo hơn.
nhưng so về độ sắ bén thì chả thua tí nào .

Các bạn thử suy nghĩ và trả lởi xem :
Liệu mấy bác thợ rèn của Việt Nam ó thể làm ra được những dụng cụ sắc bén như vậy không ?
Tại sao được , tại sao không ?