Tuốt lá hay để lá

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
500 anh em cây cảnh cho hỏi cây linh sam Sông Hinh jin này nếu đem lên võ đài thi đấu thì nên để lá hay tuốt lá?

vanflorida

Thành viên
Nếu là hiện tại, giữa hình 2 và hình 3, mình chọn hình 3. Chi cành còn một số thẹo của day quấn và vết cắt có lẽ cũng chưa lâu, các chi nhỏ của bộ xương một số còn cần vào dây uốn vặn cho điều và che các khoản hở bên cánh phải. Khi chưng bày thiết nghĩ chuyện vặt lá hay để lá còn tùy thuộc vào thời điểm mùa nào trong năm.

maydt73

Thành viên
Đồng quan điểm với một số ACE, để như vậy không tuốt lá. Cảm ơn bác chủ chia sẻ.

ntbinh

Thành viên
cây này đi thi đấu là rớt chắc nên mụ tuốt lá hay để lá tùy theo tình trạng sinh trưởng của cây thôi.

Cám ơn đã chia sẽ cây đẹp.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Nếu là hiện tại, giữa hình 2 và hình 3, mình chọn hình 3. Chi cành còn một số thẹo của day quấn và vết cắt có lẽ cũng chưa lâu, các chi nhỏ của bộ xương một số còn cần vào dây uốn vặn cho điều và che các khoản hở bên cánh phải. Khi chưng bày thiết nghĩ chuyện vặt lá hay để lá còn tùy thuộc vào thời điểm mùa nào trong năm.
Anh văn đã cho ý kiến về 1 cây đi triển lãm. Tất nhiên thời điểm mới cắt lại tàn như thế này đem triển lãm là chưa được. Xin các cao thủ có khen chê gì với cây này. Khen thì chắc nhiều. Em chê chút nhé. Cây chưa đủ cảm nhận về sự già nua. Mặc giù chi răm dày đầy. Có sự cảm nhận khác nhau về độ dày của răm giữa 1 cây cổ thụ và 1 cây bụi.

Em so sánh chút nhé.
Cây cổ thụ .

==================================
Và cây của anh

Anh đừng giận nha

archthieu

Thành viên mới
các bác hay đùa quá... cây này nếu trưng bày trong chậu này e nghĩ nên tuốt bác ạ.. tại để tàn dày quá cây với chậu bị tách do các chi nằm cao. không tạo thành một tổng thể được...

lehidu

Thành viên tích cực
Anh văn đã cho ý kiến về 1 cây đi triển lãm. Tất nhiên thời điểm mới cắt lại tàn như thế này đem triển lãm là chưa được. Xin các cao thủ có khen chê gì với cây này. Khen thì chắc nhiều. Em chê chút nhé. Cây chưa đủ cảm nhận về sự già nua. Mặc giù chi răm dày đầy. Có sự cảm nhận khác nhau về độ dày của răm giữa 1 cây cổ thụ và 1 cây bụi.

Em so sánh chút nhé.
Cây cổ thụ .

Và cây của anh

Anh đừng giận nha
Tôi thích cây mợ KK hơn, bởi lẻ cây mợ nếu tỉa dăm kỹ lại thì đẹp và tự nhiên hơn nhiều.
Ờ mà tôi không ngờ mợ KK có cây đẹp thế đấy ạ.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Tôi thích cây mợ KK hơn, bởi lẻ cây mợ nếu tỉa dăm kỹ lại thì đẹp và tự nhiên hơn nhiều.
Em ko so sánh 2 cây để nói cây nào đẹp hơn. Em chỉ nghĩ tay cành cuối cùng bên trái quá cao. Ko phù hợp vơi vẻ trĩu nặng bên phải. Làm Tổng thể ko hài hòa. (anh văn ko thích cành bên phải còn em thì lại thích nó).

Dst1079

Thành viên tích cực
Em cũng định nói thế. Không phải xem thường nhưng tầm của KK thì chẳng bao giờ làm được cây thế này cả. Nhìn phong cách cây này giống kiểu của Duynguyen duc hoặc bác xislo ...:D

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
Cần gì tầm nọ tầm kia, cần gì phải khua môi múa phím, ... có xiền, có mắt, có máu là có cây đẹp hà.

soncm

Thành viên tích cực
Mợ Kim có phải hoa hâu đâu nào, mặc hay trần truông không mặc thế giới này vẫn vậy.
KKKKKKKKKKKKKKK:p:)):)):)):)):))=))=))=))=))=))