Trong chậy cây có nhiều ốc

speedstar

Thành viên mới
Các bác ơi, chậu cây nhà em ko biết tại sao có rất nhiều con ốc nhỏ, thân dài, hơi giống ốc sên đó, chỉ có vỏ là dài và nhọn ra, bé tý à, ngày càng nhiều ra, con này để lâu có hại cho cây ko mấy bác ?

lnvinh

Super Moderator
Bạn chỉ cần rắc thuốc diệt kiến Fugadant là con gì trong chậu cũng chết hết đó bạn.

thaiquangngai

Thành viên
Chà cái này dể quá Bác khỏi phải mua thuốc j hết . Theo e Bác cứ báo tình hình này lên vợ Bác là xong hết . Ko kheo loài này bị tiệc chủng luôn đó chứ @-)@-)@-)

Sói Hoang

Quản lý mới
ủa. chậu nhà mình cũng đầy. đó là Ốc Ma con đó!
trứng của nó ở trong đất rồi đúng mùa mưa là nở.
mình chẳng dùng thuốc gì cả sợ hại cây. cứ nhìn thấy là cho vào mồm luôn.
(he...đỡ tốn cơm- để dành tiền mua cây mà):)

speedstar

Thành viên mới
Ặc ặc , bác này nói ghê quá, con đó nhìn thấy ghê mà bác bỏ vào mồn luôn, để hum nào đi mua thử mới đc, cây em mới bé tý mà thấy có biểu hiện bệnh rùi :-SS

À , sẵn cho em hỏi luôn, nếu bị kiến bu lên cây và thường cắn đứt hoa luôn, mình có trồng cây đậu để nó leo ngoài hành lan á, chưa ra hoa gì thì bị lũ kiến xơi bay cái hoa luôn. :( thuốc diệt kiến đó là dạng nước hay bột ?

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Thực ra có 2 cách đơn giản:
1. Dùng các đầu lọc thuốc lá chưa dùng hết, tất cả bỏ vào chậu nước, ngoáy đều rồi tưới lên gốc
2. Dùng bã cafe rải quanh gốc
<= kiến, ốc nó không thích cái vacsin tự nhiên này đâu, e ấy sẽ chạy đi hết

Kinh nghiệm về mấy con ốc là nó chỉ sống nơi đất ẩm, nếu cây của bạn chịu hạn đựoc thì chơi sát ván luôn, để đất cằn vài bữa cho khô, ốc ngỏm hết. Làm vài lần là ốc con, ốc trứng, ốc cha chết ráo trọi.
Nếu không ok nữa thì mua tí vôi bột, rải vào mặt đất, ốc mà gặp vôi cũng như đỉa gặp vôi ấy, đảm bảo... hì ^^

nam bonsai

Thành viên tích cực
ủa. chậu nhà mình cũng đầy. đó là Ốc Ma con đó!
trứng của nó ở trong đất rồi đúng mùa mưa là nở.
mình chẳng dùng thuốc gì cả sợ hại cây. cứ nhìn thấy là cho vào mồm luôn.
(he...đỡ tốn cơm- để dành tiền mua cây mà):)
:)) Thật là tuyệt chiêu, đây chính là chuyên gia diệt ốc rồi.

Cafedilinh

Thành viên
Bạn chỉ cần rắc thuốc diệt kiến Fugadant là con gì trong chậu cũng chết hết đó bạn.
Em thấy dùng thuốc chỉ hạn chế được một phần nhỏ thôi anh. Trước đây em đã thử dùng Furadan-3g (hiên đã cấm sữ dụng do tính độc cao) nhưng cũng hiệu quả ko cao.
Nên dùng thuốc chuyên cho diệt ốc, thực chất đây là "bã" ốc. Có hai dạng: 1- dùng cho môi trường khô cạn (vd: vườn rau...). 1- Dùng cho môi trường nước (vd: ruộng lúa...). Ta rãi thuốc ở những nơi ẩm thấp vào cuối buổi chiều... tối ốc bò ra ăn thì quéo thôi.

daiphuocloi

Thành viên tích cực
em rắc thuốc diệt kiến suốt mà cũng chẳng có con ốc nào chết cả, chỉ chết đựoc dàn kiến nhưng vài ngày laih thấy chúng (kiến)đục lỗ, mạt gỗ đầy gốc anh Vinh ạ

mdk

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trong chậy cây có nhiều ốc

Thực ra có 2 cách đơn giản:
1. Dùng các đầu lọc thuốc lá chưa dùng hết, tất cả bỏ vào chậu nước, ngoáy đều rồi tưới lên gốc
2. Dùng bã cafe rải quanh gốc
<= kiến, ốc nó không thích cái vacsin tự nhiên này đâu, e ấy sẽ chạy đi hết

Kinh nghiệm về mấy con ốc là nó chỉ sống nơi đất ẩm, nếu cây của bạn chịu hạn đựoc thì chơi sát ván luôn, để đất cằn vài bữa cho khô, ốc ngỏm hết. Làm vài lần là ốc con, ốc trứng, ốc cha chết ráo trọi.
Nếu không ok nữa thì mua tí vôi bột, rải vào mặt đất, ốc mà gặp vôi cũng như đỉa gặp vôi ấy, đảm bảo... hì ^^
Hay quá, để về làm thử cách này xem. Nếu đạt hiệu quả cao thì còn gì bằng, rất an toàn cho người và cây.

hotandat

Thành viên Mua Bán
diệt ốc hả .. dể ợt , ra tiệm thuốc mua thuốc diệt ốc về , con lớn con bé chặc đít nó ra bỏ thuốc vô con nào không chết cứ gọi em mà chửi>:)>:)>:)

NhatTienSuMo

Thành viên
1 cách diệt mà Sumo hay dùng là: Lấy rau xà lách,để lên,canh 1 khoảng thời gian nó bu vào ăn,đem rau ra bỏ.dính 1 mớ ốc theo.Cứ như thế kiên nhẫn sẽ hết.
Nếu có thời gian lấy nhíp bắt.xong để xuống đất, mang dép đạp lên nghe lép bép vui tai lắm!