Trồng Lan Công Nghiệp

shentour

Thành viên mới
Kính gởi bác culanlua. Tại hiện giờ e muốn làm thêm kinh tế ổn định thu nhập, e biết hiện giờ chen chân vô với kinh nghiệm không có thật lòng sẽ rất khó khăn. Tại vì nhà có mấy ha đất bỏ trống cũng uổng e đã suy nghĩ rất nhiều về từng mô hình thì thấy bên ngành hoa lan có vẻ ổn định về số lượng và nhu cầu hiện nay. E rất mong mấy pác giúp đỡ
P/s dạ cho e hỏi có pác nào ở tphcm có thể truyền cho e ít kinh nghiệm cơ bản đc ko vậy

culanluasg

Super Moderator
mình chỉ có thể mời bạn về TRÀ VINH,tham quan chơi vài mô hình trồng lan nho nhỏ ,chừng nào bạn cảm thấy yên tâm thì về ,còn kinh nghiệm thì tùy khả năng tiếp thu của bạn

truonggiangtiens

Thành viên
trồng lan công nghiệp theo em nghĩ thì phải kiên trì . vốn đầu tư ban đầu cao với lại dòi hỏi về khâu kỹ thuật tương đối cao . nhìn vậy thôi chứ thực tế đâu phải chuyện dễ .

DUNGSG

Thành viên mới
Trong lần đi tham quan bên Trung quốc về mô hình trồng hồ điệp công nghiệp có mấy ảnh chia sẻ với các bạn
Khung kệ di chuyển để tận dụng tối đa diện tích

Hệ thống lưới làm lạnh để ổn định nhiệt độ

Quạt hút gió

Quạt thông thoáng

Mái thiết kế gồm 4 lớp:
-Trên cùng là nilon,kế đến là lưới che sáng,kế đến thêm 1 lớp lưới che sáng khi cần trồng cây con,sau cùng là lớp nilon thấp ở dưới để tiết kiệm điện cho giàn lạnh.Tất cả hệ thống mái đều điều khiển bằng điện.

Ngoài ra còn có hệ thống sưởi khi nhiệt độ quá lạnh.

An_hd

Thành viên mới
chú culanlua va mọi người cho cháu hỏi cái chậu trồng này giá bao nhiêu tiền một chiếc mà không phải là bao nhiêu tiền 12 chiếc +giá đỡ nữa?hôm trước cháu mua cây con vội quá quên không hỏi.xin cảm ơn!!

culanluasg

Super Moderator
hình như chỉ có mấy trăm một chiếc bạn ah,bán ở chợ chổ bán lý tách ,ca nhựa rất nhiều

alenrio

Thành viên
E cảm ơn bác culanlua, e tính đi học thêm cách làm kinh tế bằng lan hok biết pác có thể giúp e địa chỉ gia nhập vô đc ko.
P/s hiện nay e chưa biết 1 chút gì về trồng lan hết hok biết pác culanlua ở quận mấy của tphcm để có dịp giao lưu càphee học hỏi thêm kinh nghiệm trước từ pác đc hok.THANKS
mình vô tình đọc lại bài này thấy hoàn cảnh của mình với bạn giống nhau quá.đành phải tự tìm tòi và thu thập kinh nghiệm,sự kiên nhẫn và quyết tâm theo mình thì ko hề thiếu.
==================================
mình ở Miền Tây không ở SaiGon
còn học làm kinh tế từ hoa lan ,theo mình bạn nên tìm hiểu thật kỹ ,không hề dễ dàng đâu
lời của chú Thuận quá chính xác.cố lên bạn ơi

vnnguyenkhang

Thành viên mới
chào mọi người! những ai trồng lan Hồ điệp cho mình nói với. Mình đọc rất nhiều bài viết về trồng lan công nghiệp nhiều năm nay, từ quy mô lớn (nhà kính ,hệ thống tưới từ động , di chuyển hoa lan bằng đường truyền, làm lạnh, cách trồng tiết kiệm diện tích, dựng lá thẳng thậm chí đóng gói khi vòi nở hoa và quy mô nhỏ lẻ + cách trồng tài tử nữa, chữa và phòng bệnh cho lan(Hồ Điệp) nên hôm nay đọc tới bài trồng lan công nghiệp mình muốn góp ý cho mấy bạn có ý trồng công nghiệp, hy vọng là hữu ích. phải tìm hiểu cho rõ.....thử nghiệm chất trồng, môi trường từ cây mô tới thu hoạch...và chúc bạn bền chí nhé.

quang182ltt

Thành viên mới
Chào mọi người!
Mình là thành viên mới diễn đàn. Hiện mình đang trồng vài chục cây hồ điệp. Mình đặc biệt thích thú chủ đề này và vừa mới đọc xong tất cả các post trong chủ đề. Cảm thấy rất vui vì các bạn trao đổi khá sôi nổi. Hy vọng nghành trồng lan công nghiệp nước ta sẽ phát triển mạnh hơn, để một ngày nào đó chúng ta không phải nhập hoa từ TQ và Đài Loan vào mỗi dịp tết nữa. Nhân đây cũng xin cảm ơn bác Cù đã khởi xướng topic này
Có một vấn đề quan trọng trong trồng lan công nghiệp mà chưa thấy ai thảo luận là cây giống. Mình thắc mắc không biết cây giống (ví dụ như hồ điệp) có thể mua ở đâu? Theo mình được biết thì Trung Tâm Công Nghệ Sinh Học TP HCM (http://www.hcmbiotech.com.vn/news_detail.php?cateid=11&id=1363) có dịch vụ nhân giống và cung cấp cây con. Không biết cây con ở đây chất lượng, màu sắc, chủng loại và giá cả như thế nào khi so sánh với cây con nhập trực tiếp về từ Đài Loan?
Có bạn nào đã tự mình thử nhân giống hoa lan bằng nuôi cấy mô chưa? Xin chia sẻ ý kiến và kinh nghiệm.

leth3

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi vùng quanh Hà Nội và các tỉnh lân cận có vườn lan công nghiệp nào lớn không ạ.
Nhà em đang muốn tìm nguồn cung hoa lan ạ.

soc101

Thành viên mới
Chào mọi người!
Mình là thành viên mới diễn đàn. Hiện mình đang trồng vài chục cây hồ điệp. Mình đặc biệt thích thú chủ đề này và vừa mới đọc xong tất cả các post trong chủ đề. Cảm thấy rất vui vì các bạn trao đổi khá sôi nổi. Hy vọng nghành trồng lan công nghiệp nước ta sẽ phát triển mạnh hơn, để một ngày nào đó chúng ta không phải nhập hoa từ TQ và Đài Loan vào mỗi dịp tết nữa. Nhân đây cũng xin cảm ơn bác Cù đã khởi xướng topic này
Có một vấn đề quan trọng trong trồng lan công nghiệp mà chưa thấy ai thảo luận là cây giống. Mình thắc mắc không biết cây giống (ví dụ như hồ điệp) có thể mua ở đâu? Theo mình được biết thì Trung Tâm Công Nghệ Sinh Học TP HCM (http://www.hcmbiotech.com.vn/news_detail.php?cateid=11&id=1363) có dịch vụ nhân giống và cung cấp cây con. Không biết cây con ở đây chất lượng, màu sắc, chủng loại và giá cả như thế nào khi so sánh với cây con nhập trực tiếp về từ Đài Loan?
Có bạn nào đã tự mình thử nhân giống hoa lan bằng nuôi cấy mô chưa? Xin chia sẻ ý kiến và kinh nghiệm.
Hiện tại mình có biết 1 chổ bán hồ điệp cấy mô giá 50k/1 bình (15 cây) A.Lợi 0905940888 496/70 đường 20 , P6 , Gò Vấp, tuy nhiên số màu hơi ít, chủ yếu trắng và tím. Cây thì mình đánh giá là tương đối, còn ai biết chổ nào tốt hơn thì giới thiệu nhé.

nhanlk_lk

Thành viên mới
vấn đề ở chổ bạn đang ở miền nào của nước ta ,muốn trồng loại gì với qui mô thế nào,mới có thể tư vấn cùng bạn
Em ở Nha Trang
2 mảnh đất 5x30m
Sân nhà mẹ vợ: 6.5x6m có thể lên đến 6.5x12m
Sân nhà e: 5x7m
em muốn trồng Ngọc Điểm (trồng trên gốc cây) và Mokara nhưng hiện tại chưa biết đầu tư như thế nào cho hợp lí nhất.
nếu được mong bác hướng dẫn cho e nhé. phía sân nhà e thì e định trồng tổ hợp vũ nữ. e đang ngâm cứ và tập hợp thêm kiến thúc về lan.
Ghi chú: tất cả điền đón nắng Đông cứ gọi là Full nắng Đông Tây luôn.

culanluasg

Super Moderator
bền vững thì ngọc điểm thì may ra ,Mokara đang gặp khó khăn ở thị trường cắt cành ,còn trồng Vũ nữ kinh doanh thật không phải dễ ,đòi hỏi kỹ thuật nhiều ,bạn có thể đến chổ anh Kính ở đường Yersin gặp anh em chơi lan ở đó học hỏi kinh nghiệm

nhanlk_lk

Thành viên mới
bền vững thì ngọc điểm thì may ra ,Mokara đang gặp khó khăn ở thị trường cắt cành ,còn trồng Vũ nữ kinh doanh thật không phải dễ ,đòi hỏi kỹ thuật nhiều ,bạn có thể đến chổ anh Kính ở đường Yersin gặp anh em chơi lan ở đó học hỏi kinh nghiệm
Dạ vâng xin cám ơn anh. e đang định vào thăm gia đình rồi thu xếp ghé anh Bích ở Linh Trung, Thủ Đức để học hỏi kinh nghiệm về Ngọc Điểm.
Mokara hiện tại thì đang tham khảo thêm về thị trường. e có thằng e đang kinh doanh mảng dendro cắt cành và chậu ở Bảo Bình - Xuân Lộc - Đồng nai hứa sẽ hỗ trợ kỹ thuật. nhưng thật sự e đang phân vân giữa Mokara - dendro - Vũ Nữ, còn ngọc điểm trồng trên thân cây thì nhất quyết e sẽ theo. trong 3 loại trên bác thấy thằng nào dễ chơi nhất.

Fly_vnmil

Thành viên mới
Em ở Quảng Ngai đang tinh trồng mokara. Ma k biết điều kiện thời tiết ơ đây co thể trồng đc không? Bac cho em hỏi một số vấn đề nha.
1. Ống nc pvc để đỡ thân lan minh phải mua ở tiêm ban ống nc hay co ở đâu ban chuyên để trồng lan k?
2. Luống trồng mokara phần đáy phải xây gach trang xi rồi bỏ gia thể hay la để đất rồi bỏ gia thể.
3. Đất nha em hơi nghiêng co trồng dc không hay phải đổ bằng?
Cảm ơn bac!!!