Trồng kiểu gì mới vậy ?

D

dkh12

Guest
Em đi thăm vườn một người bạn Tây Ninh thấy họ trồng như vầy. Không biết các chú các cô trên này giúp giùm đc không? Trồng như vậy có hiệu quả và an toàn không vậy.

culanluasg

Super Moderator
đây là kiểu trồng lan công nghiệp,rất phổ biến ,cây ở dưới đễ giữ ẩm độ ,ý bạn là thế nào ,mình chưa hiểu ???

D

dkh12

Guest
tại có người nói trồng kiểu này cây không có đạt, lượng bông ít. Nói chung là không good. Nhưng theo mình cảm nhận thì bản thân cây lan trong tự nhiên là một cây cộng sinh với một cây khác không cần có giá thể trồng , nếu mình đem về ép trồng trong giá thể quá ẩm sẽ làm cho bộ rể dể bị úng. Không biết ý mình có đúng không, sao mà một số bác nghệ nhân nói mình điên mới nghĩ như vậy. Mong anh Thuận giúp giùm, có sai chổ nào không ?

culanluasg

Super Moderator
thật ra trồng lan công nghiệp thường thì có hai mục tiêu,hoặc là cắt cành hoặc là bán chậu cả cây ,tuỳ theo mục đích mà trang bị vườn
-với trồng lan công nghiệp là sinh mạng sống còn của tư nhân cho nên họ thường nghiên cứu kỹ và đều có tư vấn về lan ,hoặc là các kỹ sư về lan hoặc thậm chí còn mướn chuyên gia nước ngoài tư vấn
-khó có thể so sánh lan rừng tự nhiên và lan công nghiệp (đã thuần hoá lâu năm cho mục đích công nghiệp)
-việc giá thể có làm cho lan phát huy ưu điểm hay không ,vòi hoa có dài hay không ,rễ có tốt hay khôngphụ thuộc vào nhiều yếu tố ,diện tích ,tiểu khí hậu ,kỹ thuật chăm sóc ,cách bón phân và nguồn giống ,đó là một vấn đề bao la và tại việt Nam theo các anh chị trồng lan công nghiệp ,mình có biết vài anh ,trồng hoa cho đủ số lượng hoa và chiều dài vòi hoa cần thiết để xuất khẩu còn là vấn đề nan giải ...

D

dkh12

Guest
vậy theo anh nếu trồng như vầy, muốn cây đạt năng suất thì phải như thế nào , phân bón ra sao ?

culanluasg

Super Moderator
chào bạn ,chơi lan chỉ là niềm vui ,mình chỉ có thú vui trồng lan ,tìm xem giá thể nào ,cách chăm bón nào cho lan mau lớn nhiều hoa ,thuần phục những cây lan lạ nhưng đó là cách trồng của ngưòi chơi lan tài tử
còn lan công nghiệp mình không dám có ý kiến