Trồng cây cau lùn sao cho sai quả và xanh tốt

vuyenthao

Thành viên mới
Mình mới mua 2 cây cau lùn, mình nghe nói là mua/xin vỏ ốc bỏ vào gốc cây thì cây sẽ tốt và cho quả. Ngoài ra, mình cũng nghe nói là phải tưới nước sạch - không nên tưới nước bẩn cho cây. Theo kinh nghiệm của các bạn, những ý kiến trên đúng hay sai? Vì sao ?

Diladen

Thành viên
Mình mới mua 2 cây cau lùn, mình nghe nói là mua/xin vỏ ốc bỏ vào gốc cây thì cây sẽ tốt và cho quả. Ngoài ra, mình cũng nghe nói là phải tưới nước sạch - không nên tưới nước bẩn cho cây. Theo kinh nghiệm của các bạn, những ý kiến trên đúng hay sai? Vì sao ?
Mình xin giải thích với bạn mấy ý như sau :
-Đổ vỏ ốc vào gốc cây : đúng ra phải là ngâm ốc vào lu, vại, đậy thật kín cho phân hủy hết, lấy vỏ ốc trồng lót dưới gốc cau có tác dụng làm thông thoáng gốc và cung cấp một phần dinh dưỡng cho cây, nước ngâm ốc khi đã hết mùi có thể gạn lấy nước trong, hòa thêm với nước sạch để bón cho cây.
-Đây là một kinh nghiệm cũ phía Bắc, nếu nhà bạn không có vườn rộng mà ngâm cái vụ ốc này thì cũng hơi "oải" đấy, có cách khác để thay thế :
-Đào hố, lót đáy hố bằng xỉ than (xỉ than tổ ong - chắc là dễ kiếm phải không bạn), cho một lượt đất mỏng lên, đặt cây vào. Đổ bột xơ dừa vào hố, vun xung quanh bầu đất rồi cho đất vào cho chặt. (Bột xơ dừa vừa làm đất tơi xốp và cung cấp dinh dưỡng cho cây, vừa giúp cây chóng ra rễ.) Tưới nước là xong, cẩn thận thì che thêm lưới độ 1 tuần là yên tâm. Trong quá trình nuôi trồng, bổ sung dinh dưỡng cho cây bằng lân vi sinh là ổn rồi.
Duy có một điểm cần lưu ý là Cau lùn có bộ lá rất sít nhau, bẹ lá và những phần là gấp là môi trường lý tưởng để rệp sáp, rệp phấn và rệp vẩy ốc tấn công. Nên trồng cây nơi thoáng đãng, phun thuốc phòng hoặc khi thấy rệp chớm xuất hiện. Thuốc phun dùng Supracide, Suprathion hoặc hỗn hợp Supracide + Regent. Cần thay đổi thuốc thường xuyên vì côn trùng và sâu bệnh hại nói chung có tính nhờn thuốc. Lưu ý nồng độ khi sủ dụng và thời gian phun. Nên phun vào sáng sớm hoặc chiều mát.
Chúc bạn thành công.

vuyenthao

Thành viên mới
Cám ơn bạn Đilaen đã hồi âm. 2 cây mình trồng thế này (http://tinyurl.com/caycaulun) : Lòng chậu sâu 37cm, đường kính 1m. Mình dùng mảnh vụn chậu xi-măng bị vở lót trên 3 lỗ thoát nước, tiếp đến là bỏ 1 lớp cát trộn với vỏ đậu lạc với phân bò khô. Xong, mình đưa cây vào chậu. Xung quanh, mình bỏ 1/2 bao vỏ đậu và cát. Trên mình phủ 1 lớp xơ dừa. Vậy theo các bạn thế đã ổn chưa. Ngoài ra, mình định mua phân heo/bò ngâm trong nước và dùng nước đó tưới cho cây - liệu có OK cho cây không - vì mình nghe nói "nước tưới cho cây cau lùn là nước sạch !"