Trấu khô và trấu hầm-những vấn đề cần quan tâm!!!

phonuibuon

Thành viên
Trả lời: Trấu khô và trấu hầm-những vấn đề cần quan tâm!!!

ok.các đại huynh ai noi cũng có lý , nhưng theo tôi việc ủ phân chuồng hình như ko còn gì là lạ cả, việc ủ đúng mới là quan trọng, và để vào cho cây gì thì cần quan trong hơn.( có thể xem cách ủ phân chuồng rất rông rải trên những trang web hay của bộ nông nghiệp).nhưng dù sao đi nửa thì phải ủ thôi, mới sử dụng được, bằng ko thì .hu.hu. thôi..Riêng về tro trấu?vô tư mà sử dụng.Nóng là tại vì mình thiếu hiểu biết với nó .riêng về trấu tươi thì sau này tôi thấy mới có sử dụng nhiều.Nhưng tôi xin nói nhỏ rằng sau khi ngâm vỏ trấu(loai bỏ tap chất), phơi khô, đem luột(nước thật sôi), vớt ra, phơi khô.vô tư mà xài. ko nấm móc gì cả.có thể nói thêm rằng, hiện nay tôi đả sử dụng gan700kg than củi, mụn dừa, tro trấu phân gà .v.v.( đả ủ gần 2 năm)tôi đả vào gốc mai vàng rất tuyệt hảo.(than có thể mua cac cơ sở sản xuất với giá rất rẻ)
đúng như huynh nói ,đệ cung trồng thử hai năm nay và cũng rất tốt

lyducphuong

Thành viên tích cực

Em chơi cây cảnh đã ngót mười năm (từ thời học sinh cấp 3) nhưng nói thật với anh em DD dây là lần đầu tiên em nghe thấy việc chộn chấu hầm hay chấu tươi vào trong đất trồng...thường thì mỗi cây sau khi mang về em thường ươm ở vườn trước sau một thời gian cây ra mầm ,lá thì cũng là thời điểm mà em đưa lên chậu (rất ít tưới phân, chủ yếu là phân chuồng) nhưng cây của em hàng chục năm nay vẫn cứ xanh tươi rất ít cây bị chết....hay do điều kiện khí hậu ngoài Bắc, hoặc lí do nào khác mà em hổng biết chứ em rất ít dùng các loại chất trồng nào khác ngoài đất mùn tơi xốp và phân chuồng ủ hoai....

huongdongconoi

Thành viên tích cực

Em chơi cây cảnh đã ngót mười năm (từ thời học sinh cấp 3) nhưng nói thật với anh em DD dây là lần đầu tiên em nghe thấy việc chộn chấu hầm hay chấu tươi vào trong đất trồng...thường thì mỗi cây sau khi mang về em thường ươm ở vườn trước sau một thời gian cây ra mầm ,lá thì cũng là thời điểm mà em đưa lên chậu (rất ít tưới phân, chủ yếu là phân chuồng) nhưng cây của em hàng chục năm nay vẫn cứ xanh tươi rất ít cây bị chết....hay do điều kiện khí hậu ngoài Bắc, hoặc lí do nào khác mà em hổng biết chứ em rất ít dùng các loại chất trồng nào khác ngoài đất mùn tơi xốp và phân chuồng ủ hoai....
CHẤT TRỒNG: Là một giá thể Nuôi trồng cho cây trồng... Vì vậy chúng ta áp dụng theo kinh nghiệm mà mình đã từng làm thử qua trong các giai đoạn. Xem coi loại nào thích hợp cho thổ nhưỡng đặc trưng của từng vùng miền Nên Chất trồng chưa có thông số đo lường nhất định cả...
Vì vậy các bạn nên áp dụng theo kn và dựa theo một số thông số qui chuẩn có khoa học là hay nhất.

Nhat_Danh

Thành viên tích cực

cho e góp chút ý kiến: e thấy từ lúc nhỏ ở quê mình trồng đồ thường lấy phân rơm mục, e thấy nó cũng rất tốt,
nếu trộn thêm tro trấu và xơ dừa nữa e thấy cũng được nhưng e ít thấy ai trồng bằng phân rơm ha. o biết tại sao.
lúc mục trong phân rơm có rất nhiều sùng, giun, trùng đất, đây là những đệ tử làm cho đất càng xốp và trồng cây
được tốt hơn. đó là ý kiến của e

nguyenchihiep

Thành viên

cho e góp chút ý kiến: e thấy từ lúc nhỏ ở quê mình trồng đồ thường lấy phân rơm mục, e thấy nó cũng rất tốt,
nếu trộn thêm tro trấu và xơ dừa nữa e thấy cũng được nhưng e ít thấy ai trồng bằng phân rơm ha. o biết tại sao.
lúc mục trong phân rơm có rất nhiều sùng, giun, trùng đất, đây là những đệ tử làm cho đất càng xốp và trồng cây
được tốt hơn. đó là ý kiến của e
giun và sùng đất là thứ ko nên có trong chất trồng nhưng rơm rạ mọc là chất trồng tôt khi trộn với cát hoặc đất ... ở thành phố ko kiếm ra thứ này

kenwall

Thành viên

HIc, đọ hồi tẩu quả luôn nè...up lên cho có người bị tẩu hỏa chung :D:D:D:D

MINHQUANG_1979

Thành viên

trấu tươi (từ hạt lúa bóc vỏ ra ) trong đó có lẫn tinh chất gạo

rất tốt cho việc trồng cây, và sự ra hoa của cây

nhưng khi dùng không biết các cây khác ra sao chứ cây sứ phải ủ cho hạt trấu mềm ra ( không thì ảnh hưởng đến sự phát triển bộ rễ ( rễ con )

vài kinh nghiệm giao lưu cùng các bạn

sanhloc

Thành viên

Sáng nay trong lúc gặp gỡ 1bác nông dân lão thành,Black được trao đổi với bác một vài vấn đề liên quan đến chất trồng. Thế là được bác giảng cho một buổi về trấu hầm-trấu tươi.
Chẳng là vừa qua bác có đi tập huấn về cây cảnh và cây ăn quả,đã khiến bác thay đổi cách trồng,ươm cây truyền thống =trấu hầm.Giờ đây tất cả cây mai trong chậu,cây ươm trong vườn đều được bác"thay đổi khẩu phần" bằng cách moi hết chất trồng cũ có trộn trấu hầm =chất trồng mới:phân chuồng+cát mịn+trấu tươi.
Bác cho biết:xưa nay những tưởng trấu hầm tốt hơn,nhưng giờ cách nhìn đã hoàn toàn khác,trấu hầm ko những ko tốt mà còn gây hại.Thứ vỏ trấu này sau khi bị đốt đi,chỉ còn lại thành phần cacbon và muối,kém dinh dưỡng,lại hấp thụ nhiệt rất mạnh,nếu trong thời tiết nắng nóng,chúng có thể biến cây trồng thành món rau luộc. Vừa nói bác vừa moi lớp tro trấu trong 1cái chậu bỏ không ngoài nắng,quả thật bên dưới rất nóng,vì màu đen của vỏ trấu hầm và hoạt tính cacbon hấp thụ nhiệt. Cũng như mặc chiếc áo màu đen đi giữa trời nắng. Bác nói tiếp:"bây giờ tôi chỉ trộn vỏ trấu tươi+phân chuồng và cát mịn để trồng,vỏ trấu này là chất xenlulo,sau một thời gian sẽ mục thành phân hữu cơ tốt cho cây trồng,lại mát đất,ko fải rửa mặn".
bác nói thêm:"Cậu có thấy ko,đất có trộn trấu hầm hầu như ko có bóng dáng con trùn(giun đất )nào cả,vì đâu có gì ngoài cacbon!"
Hôm nay sở dĩ black đưa lên topic này để mọi người cùng bàn luận xem có nên thay đổi cách trồng thông thường xưa nay chúng ta vẫn thường làm hay chăng???
biết đâu đây là 1kinh nghiệm quí báu thì sao?!
Khà khà, nhà em bị dính chất trồng nặng nhất đây, xin "khoe" thành tích với AE luôn : chỗ mình trấu ung với than đá là vô địch, bởi vậy hồi mới tò te nghe thông tin lõm bõm nên cho trấu ung vào, kết quả chết quá trời : 5 cây mai hoành 40, 3 cây sanh hoành 35, một đôi sâm banh hoành 1m7, 5 cây câu tây 2 năm tuổi ...
Lúc đó nhà em phát hoảng thật sự, sau đi mua sơ dừa mới nghe cụ chuyên cây giồng phân tích rất ngắn gọn thế này : trấu ung thật chất phân hủy thành than nên rất nóng đối với cây trồng, chất hữu cơ bị đốt cháy gần hết nên chỉ có thể làm tơi xốp đất là chính, nhưng thời gian để phân hủy thật sự tính bằng năm. Tóm lại "lợi bất cập hại"
Còn trấu sống thì phân hủy thành chất hữu cơ ngay, vừa xốp đất vừa tốt cho cây trồng về lâu về dài, thời gian ngâm ủ thấp. Chưa thấy sự cố nào.
Tóm lại là giờ nhà em có công thức phối chất trồng như sau : 20% phân bò, 20% sơ dừa đã ủ sẳn, 20% trấu sống, 40% đất phù sa.
Phân bò thì cho phong hóa và ngâm ủ cỡ 3 tháng , thấy cỏ mọc lên là ok.
Sơ dừa mua bên ngoài về ngâm nước cỡ 1 tháng, sau đó phơi nắng 15 ngày là chơi được.
Trấu sống thì trộn với đất phù sa thường xuyên tưới nước : thứ nhất cho trấu phân hủy 1 ít, thứ 2 có thể rửa phèn cho đất phù sa.
Sau cỡ 3 tháng nhà em cho vào đất, kết quả rất mĩ miều, tất cả các cây như mai, sanh, kim quýt, bồ đề, bông giấy, liễu rũ ... đều "bay cao nào". Chỉ có lộc vừng thì em cho tỉ lệ phù sa cỡ 60%, 10% cát hột lớn, còn lại phân bò, sơ dừa và trấu sống tỉ lệ ngang nhau.
Đó là chất trồng nhà em.

kha can tho

Thành viên tích cực

Theo mình nghĩ trấu giống như là một chất phụ gia giữa các thành phần khác như sơ dừa, đát cát nó làm cho các thành phần có trong chất trồng có độ tơi xốp -> giúp cho chậu thoát nước nhanh, khô thoáng thêm vào đó trấu xúc tác các thành phần hữu cơ phát triển do có nhiều vi sinh.Nên phân biệt trấu khô và trấu đã đốt thường gọi là tro trấu, đối với tro chấu sau khi đốt hoạt tính rất cao gần như là than do đó khi sử dụng lưu ý đối với từng loại cây trồng tương ứng với loại rể mà sử dụng vì tro trấu có tính kiềm cao độ mặn cao thích hợp cho các loại bông hoa màu k thích hợp cho các loại cây cảnh có rể cứng liều lượng nên từ 5->10% phân trong chậu.Có đôi lời cùng AE trên dd.

dungvan

Moderator
Re: Trả lời: Trấu khô và trấu hầm-những vấn đề cần quan tâm!!!

giun và sùng đất là thứ ko nên có trong chất trồng nhưng rơm rạ mọc là chất trồng tôt khi trộn với cát hoặc đất ... ở thành phố ko kiếm ra thứ này
Chào bác donghoa!
Lâu rồi mới gặp bác. Hôm qua em cũng có vào đây nhưng do đang đọc dở chuyện 3B nên chán quá out luôn. Trở lại chuyện này: Em không biết con sùng là con gì nhưng với giun em nghĩ là tốt chứ ạ. Giun có trong đất chứng tỏ đó là đất sạch và phân giun giúp tăng độ màu mỡ cho đất. Có gì mong bác giải thích thêm.
Thân chào bác!

xuanthuy_hp

Thành viên

hiiiiiiiiiii
em thấy rất hay vi em cũng làm thử rồi
pha cát đen mịn + trấu tươi + phân chuồng ủ khoảng 1 tháng
giâm cành ra rễ rất nhanh, to.
em là người mới chơi cây. thấy rất hiệu quả.

Xichlosg

Thành viên tích cực

Hic,.đọc ba chớp ba nhoáng cái Topic,tưởng Trâu khô & Trâu hầm nên tính góp ý :

Trâu khô thì uống bia
Trâu hầm thì uống rịu

Nhưng đọc kỹ lại thì biết là nhầm,xin lỗi tất cả ah !^#(^^#(^^#(^

Blackrose86

Thành viên tích cực

Hic,.đọc ba chớp ba nhoáng cái Topic,tưởng Trâu khô & Trâu hầm nên tính góp ý :

Trâu khô thì uống bia
Trâu hầm thì uống rịu

Nhưng đọc kỹ lại thì biết là nhầm,xin lỗi tất cả ah !^#(^^#(^^#(^
Đạp xichlo cứ lo ngó chân dài nên xớn xác đó mà :-"