topic hướng dẫn các bước để có 1 bể thủy sinh

dã quỳ

Quản lý mới
Thân chào tất cả các anh chị em trong gia đình ccvn
trong thời gian qua, cũng rất nhiều anh em diễn đàn muốn có 1 bể thủy sinh đơn giản chơi trong nhà, nhiều thắc mắc được chuyển về Quỷ tui và có đôi lúc do trao đổi qua điện thoại nên không nói hết ý và lý giải hết được thắc mắc cho anh em. Nay Quỷ già xin mạn phép mở topic này xin nhận những thắc mắc mà các anh em chưa có điều kiện tìm hiểu, Quỷ sẽ có những can thiệp trong tầm hiểu biết của mình

Với các anh em chưa biết đến bộ môn này việc đầu tiên tìm hiểu là:
-Phân nền
-Anh sáng
-Môi trường nước

Với những anh em đã chơi nhưng vẫn còn 1 ít thắc mắc
-Sinh trưởng của cây, cá trong hổ thủy sinh
-Tảo và cách trị cho từng loài
-Cách bảo dưỡng...v.v

Mong anh em gởi những câu hỏi, thắc mắc để Quỷ có cơ sở để bàn luận (thật tình rất muốn chia sẻ nhưng không biết bắt đầu từ đâu)

Với sự hiểu biết có giới hạn, những câu hỏi khó mình xin ghi lại và sẽ trả lời khi đã ....nhờ cao thủ tư vấn nhé

MỜI.........................

Bụi Tre Làng

Thành viên
Dạ , Cảm ơn thầy nhiều ạ ! Xin cho đăng kí lớp vỡ lòng luôn đi thầy . Tất tần tật luôn , còn mù môn này thầy ạ .:D:emoticon-coffee::emoticon-coffee:

dã quỳ

Quản lý mới
một vài hồ thủy sinh của Quỷ em

chụp trong lúc đang thay nước

nửa nạc nửa mỡ đầu tay

bonsai trong bể thủy sinh, khi một cây nào đó be bé từ giã thân chủ, xin đừng bỏ đi, nó sẽ "sống lại" một cách sinh động tronh thủy sinh :D

dã quỳ

Quản lý mới
Dạ , Cảm ơn thầy nhiều ạ ! Xin cho đăng kí lớp vỡ lòng luôn đi thầy . Tất tần tật luôn , còn mù môn này thầy ạ .:D:emoticon-coffee::emoticon-coffee:
Chà, anh làm khó rồi... ráng đu đeo sao nhá

việc đầu tiên là chọn bể kính, với những bể cá tận dụng thì nên cải tạo hệ thống lọc, (riêng Quỷ chỉ thích mỗi cái lạc tràn: rẻ tiền, đơn giản, hiệu quả)
sau đó là phân nền, cái này quyết định 60% trong thủy sinh, không nên xài vô cơ cho bể thủy sinh, tốt nhất vẫn là hữu cơ được ủ vi sinh thật kỹ
Ánh sáng sẽ quyết định sự sinh trưởng của cây (với điều kiện nền ổn định) cái này sẽ nói rõ trong bài viết khác hoặc có những "câu mồi :D

Tiếp đến.....hỏi đi rồi trả lời :p

leminhtoanku

Thành viên tích cực
em nghĩ nếu anh hòa chịu khó chia sẽ các bước thực hiện từ dễ đến khó sẽ rất hay . vì có rất nhiều anh em rất thích mà chưa làm bao giờ như em chẳng hạn :D . tiện đây học hỏi vài chiêu. làm 1 cái để chơi . xin đa tạ

honolulu

Thành viên
Chào Anh Dã Quỳ, lâu rồi không gặp anh khỏe chứ ?
Để góp phần sinh động em xin đặt câu hỏi, khi nào tiện Anh giúp em trả lời nhé.
Em có hồ cá, chỉ nuôi cá bảy màu. Dài khoảng 2m, ngang 0.4m, cao 0.5m.
Triệu chứng là nó bị tạo, theo em đoán là tảo lục, cứ thay nước vài hôm là nước đục ngầu màu xanh như rong rêu. Anh có cách nào trị hay chỉ giúp em nhé.
Cảm ơn anh nhiều & chúc anh vui với cây cảnh, hồ cá :D

dã quỳ

Quản lý mới
Chào Anh Dã Quỳ, lâu rồi không gặp anh khỏe chứ ?
Để góp phần sinh động em xin đặt câu hỏi, khi nào tiện Anh giúp em trả lời nhé.
Em có hồ cá, chỉ nuôi cá bảy màu. Dài khoảng 2m, ngang 0.4m, cao 0.5m.
Triệu chứng là nó bị tạo, theo em đoán là tảo lục, cứ thay nước vài hôm là nước đục ngầu màu xanh như rong rêu. Anh có cách nào trị hay chỉ giúp em nhé.
Cảm ơn anh nhiều & chúc anh vui với cây cảnh, hồ cá :D
cảm ơn nhiều, lão quỷ vẫn khỏe re đây :D

riêng phần em hỏi anh có vài câu hỏi lại em
Có phải hồ cá em để nơi ánh sáng chiếu trực tiếp vào không? (theo anh là có)
Có phải em cho ăn bằng thức ăn công nghiệp mỗi ngày 1 lần không? và anh nghĩ nó đang thừa thức ăn tạo môi trượng đạm cao, gặp anh sáng chiếu trực tiếp hoặc độ tán xạ cao sẽ sinh ra tảo lam, tảo này làm xanh nước, nếu để lâu sẽ bám và thàng kính rất khó chà rửa

Cách khắc phục: để hồ cá vào nới ít ánh sáng, thay toàn bộ vật liệu lọc và thay nước 100% để loại khỏi mầm tảo

(nếu những câu hỏi anh không có thì .....anh không biết tại sao nó bị đâu nha :)))
==================================
Em thay con 1 cach don gian hon nua la ra mua cai
ý kiến hay.... với 1 tên lười biếng hahaa
em nghĩ nếu anh hòa chịu khó chia sẽ các bước thực hiện từ dễ đến khó sẽ rất hay . vì có rất nhiều anh em rất thích mà chưa làm bao giờ như em chẳng hạn :D . tiện đây học hỏi vài chiêu. làm 1 cái để chơi . xin đa tạ
rất sẵn sàng, nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, trong thủy sinh có nhiều "trường phái" khác nhau, mỗi người hiểu nó 1 cách và sẽ có bài viết khác để hướng dẫn rõ ràng hơn, cái này chắc phải nhờ cụ Centimet xách máy ảnh theo để làm phóng sự hình ảnh sẽ dễ chia sẻ hơn

làm sao cho nó không thấm nước nhĩ?
chưa hiểu ý lắm?????

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Nếu nền là hữu cơ, sao mấy con cá chịu nổi hả anh?
Và là hữu cơ để cây phát triển tốt thì tảo cũng phát triển tốt, vậy giải quyết sao?
Sình dưới ao gọi là vô cơ hay hữu cơ?
Có cách nào tạo 1 nền mà ko phải đi mua?

mini150386

Thành viên
Chào anh, rất cám ơn anh đã lập topic này ! Em cũng đã từng chơi qua bể thủy sinh một thời gian và rất thích thể loại này :). Nay thì không có nhiều thời gian nên tạm thời ngưng lại nhưng đam mê thì vẫn còn nguyên đó :) . Em gặp vấn đề này nhờ anh tư vấn giúp. Hồ em set thì thời gian đầu cây phát triển rất tốt và đẹp nhưng không giữ được vẻ đẹp đó lâu vì bị rêu bám đầy trên lá. Cây bị rêu bám cứ đen đen, xấu xấu nhìn tức lắm. Có cách nào khắc phục và giữ cho hồ đẹp lâu dài không anh. Và em muốn hỏi thêm về đất nền. Khi cho đất nền vào bể mình trộn đất nền đồng nhất hay theo từng lớp vậy anh ? Và thành phần thế nào để cây phát trển tốt nhất. Cám ơn anh rất nhiều !

honolulu

Thành viên
cảm ơn nhiều, lão quỷ vẫn khỏe re đây :D

riêng phần em hỏi anh có vài câu hỏi lại em
Có phải hồ cá em để nơi ánh sáng chiếu trực tiếp vào không? (theo anh là có)
Có phải em cho ăn bằng thức ăn công nghiệp mỗi ngày 1 lần không? và anh nghĩ nó đang thừa thức ăn tạo môi trượng đạm cao, gặp anh sáng chiếu trực tiếp hoặc độ tán xạ cao sẽ sinh ra tảo lam, tảo này làm xanh nước, nếu để lâu sẽ bám và thàng kính rất khó chà rửa

Cách khắc phục: để hồ cá vào nới ít ánh sáng, thay toàn bộ vật liệu lọc và thay nước 100% để loại khỏi mầm tảo

(nếu những câu hỏi anh không có thì .....anh không biết tại sao nó bị đâu nha :)))
Haha, anh làm thầy bòi được rồi á, bói trúng 100%. Làm em tưởng ngày trước để trong tối không thấy tảo giờ ra sáng mới thấy.
Cảm ơn anh nhiều nhen.:bz

dã quỳ

Quản lý mới
Nếu nền là hữu cơ, sao mấy con cá chịu nổi hả anh?
Và là hữu cơ để cây phát triển tốt thì tảo cũng phát triển tốt, vậy giải quyết sao?
Sình dưới ao gọi là vô cơ hay hữu cơ?
Có cách nào tạo 1 nền mà ko phải đi mua?
nền hữu cơ là nền có nguồn gốc thiên nhiên như lá mục, phân chuồng, vỏ cây mục.... nên đất sình cũng là một dạng hữu cơ nhưng vẫn có thể nhiễm các chất vô cơ khi người canh tác rãi phân hóa học, vậy vô cơ chắc khỏi giải thích hen :) nói đến đây chắc bạn đã hiểu làm sao dưới sông vẫn có cá nhé ;)
khi sử dụng nền hữu cơ thông thường các nghệ nhân đều có 1 công thức riêng nhưng có 1 điểm chung là ủ lên men cho phân nền, khi trộn có thể thêm đất sét bột hoặc chất kết dính nào đấy để tạo ra bộ nền thích hợp cho hồ thủy sinh
Với nền trộn, sau khi đã cho phân nền vào và định hình chúng theo ý muốn sẽ có 1 lớp áo bằng sỏi TỰ NHIÊN đủ dày để nền không bị xì làm đục nước nhưng vẫn không quá dày để cây có thể tự tìm thấy dinh dưỡng

Chào anh, rất cám ơn anh đã lập topic này ! Em cũng đã từng chơi qua bể thủy sinh một thời gian và rất thích thể loại này :). Nay thì không có nhiều thời gian nên tạm thời ngưng lại nhưng đam mê thì vẫn còn nguyên đó :) . Em gặp vấn đề này nhờ anh tư vấn giúp. Hồ em set thì thời gian đầu cây phát triển rất tốt và đẹp nhưng không giữ được vẻ đẹp đó lâu vì bị rêu bám đầy trên lá. Cây bị rêu bám cứ đen đen, xấu xấu nhìn tức lắm. Có cách nào khắc phục và giữ cho hồ đẹp lâu dài không anh. Và em muốn hỏi thêm về đất nền. Khi cho đất nền vào bể mình trộn đất nền đồng nhất hay theo từng lớp vậy anh ? Và thành phần thế nào để cây phát trển tốt nhất. Cám ơn anh rất nhiều !
Đây là câu hỏi khá thú vị, hầu hết người chơi thủy sinh đều gặp tình trạng "tảo nâu" sau khoảng 2 đến 3 tuần tùy theo loại phân nền sẽ rất dễ làm nản lòng chiến sĩ
đây là một hiện tượng rất tự nhiên và kéo dài khoản 1 đến 2 tuần, nếu trong thời gian này người chơi biết cách khống chế ánh sáng và biết cách thay nước sẽ rất an toàn.
Khi nước trong hồ đang ổn định hệ vi sinh là lúc thận lợi cho loài tảo bậc thấp này sinh sôi nảy nở, loài này không chịu ánh sáng cao nên những hồ có ánh sáng yếu sẽ bị nặng hơn
Khắc phục bằng cách: khi phát hiện loại tảo này nên thay nước thường xuyên và vệ sinh đá, lũa đừng để chúng bám vào lá (thường thì sau khi bám đầy đá và lũa mới đến lá) lúc vệ sinh nên để vòi nước hút ra ngay nơi đó, tránh phát tán, đèn nên mở mạnh nhưng không nên mở lâu trong thời gian này (6h/ngày) sau khi tiễn chúng đi rồi nước trong hồ sẽ rất trong, không còn nhợt nhợt trắng nữa

Về phần đất nền: tùy theo sự hiểu của từng người sẽ có 1 bộ nền khác nhau, riêng Quỷ chỉ có 1 nền đồng nhất, chất dinh dưỡng cho thủy sinh cũng cần các nguyên tố vi lượng như đất trồng cây thông thường nhưng nồng độ sẽ khác, cây thủy sinh không cần có hoa nên hàm lượng N sẽ nhiều hơn P,K

Có gì không đúng xin cho qua hen, các thắc mắc xin các anh em cứ mạnh dạn đặt câu hỏi
Haha, anh làm thầy bòi được rồi á, bói trúng 100%. Làm em tưởng ngày trước để trong tối không thấy tảo giờ ra sáng mới thấy.
Cảm ơn anh nhiều nhen.:bz
cái này không cần bói, nó nằm trong tầm hiểu của anh :D lâu quá không thấy lên anh chơi???? rãnh ghé Thành Thái làm ly cafe, anh mới mở quán, em không ghé sẽ ế đấy ;)

vitnuong

Thành viên tích cực
Em xin góp vui với bể thủy sinh lởm của em. em tự tay setup

cái vợt bị rơi vào và đây là thủ phạm:

vitnuong

Thành viên tích cực
Phân nền thì em ra chỗ bán bể thủy sinh mua về trộn với đá thế là xong. xả nước thoải mái anh ạ, chỉ hơi đục lần đầu cho nước vào thôi.

dã quỳ

Quản lý mới
Phân nền thì em ra chỗ bán bể thủy sinh mua về trộn với đá thế là xong. xả nước thoải mái anh ạ, chỉ hơi đục lần đầu cho nước vào thôi.
hồ của em chỉ trồng cỏ đỏ và một ít ráy nên phân nền "chưa thể hiện được" có 1 cọng sunset nhưng không đủ sức khỏe, anh đồ rằng một số loại cây sẽ không chịu nổi với nền này như các cây liễu gai, liễu thơm, cỏ nhật....

Nền công nghiệp không nên trộn sỏi đá hoặc phủ sỏi lên trên, bản thân nó dinh dưỡng cũng không cao nên khi trộn vào cây trồng sẽ không đạt...

vitnuong

Thành viên tích cực
hồ của em chỉ trồng cỏ đỏ và một ít ráy nên phân nền "chưa thể hiện được" có 1 cọng sunset nhưng không đủ sức khỏe, anh đồ rằng một số loại cây sẽ không chịu nổi với nền này như các cây liễu gai, liễu thơm, cỏ nhật....

Nền công nghiệp không nên trộn sỏi đá hoặc phủ sỏi lên trên, bản thân nó dinh dưỡng cũng không cao nên khi trộn vào cây trồng sẽ không đạt...
Cách chơi của em không cầu kỳ nên vậy anh ạ. em toàn trồng loại cỏ khỏe ( trồng sỏi không cũng sống tốt). Hơn nữa phân nền họ tính cho Thể tích nước nên em trộn vào đá và nó màu đen nên phải phủ đá lên trên