Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

culanluasg

Super Moderator
cây hồ diệp này mình mua lại sau khi chủ shop cắt hoa ,cây te tua lá rũ nhưng hoa to trắng tròn đẹp ,chủ trồng sơ để bán ,nhét vỏ đậu phọng trồng sơ sài ,nếu không trồng lại chết chắc
- các bạn xem qua mình trồng lại như thế nào nhé

culanluasg

Super Moderator

thêm than bề mặt,để khô hai ngày ,sau đó bắt đầu tưới phun sương và chất kích thích rẽ cho đến khi ra rễ mới

culanluasg

Super Moderator
Hôm nay lại chia sẻ với caácbạn cách cố định cây Hồ điệp khi thay chậu mà ít rễ hoặc thối gần hết rễ khó cố định .mình dùng dây cho Bonsai để cố định cây cho vững ,việc giữ vững cây lan sau khi trồng lại cũng là một trong những yếu tố quyết định sự sống còn của cây Hồ Điệp

akiara1122

Thành viên
thanks anh nhiều, bài viết rất tỉ mỉ và rất tốt cho các anh em mới bắt đầu chơi lan hồ điệp.

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Kính Bác culanluasg!

Bài viết và hình ảnh minh họa này là giáo cụ trực quan rất Sinh Động.
Thanks Bác nhiều thật nhiều.
Em cũng vừa nhặt được mấy giò HĐ, thật may là đọc được bài của Bác.

Chúc Bác khỏe nhiều.
Bin em.

culanluasg

Super Moderator
ngày mai mình sẽ cho các bạn xem mặt lại em này sau những ngày nuôi trồng ,hic nhưng mà chỉ lên có hai lá mới thì phải ,do mình làm biếng bỏ phân

truonghuy1979

Thành viên
Trả lời: Re: Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

ngày mai mình sẽ cho các bạn xem mặt lại em này sau những ngày nuôi trồng ,hic nhưng mà chỉ lên có hai lá mới thì phải ,do mình làm biếng bỏ phân
Chào bác!
Cây HĐ của em khi mua về giống như của bác vậy, nhưng họ chăm sóc kỹ, ít hơn cây của bác 2 lá.
Khi mua về thì lá của nó cứng cáp, thẳng. Nhưng về nhà em thì lá của nó cong queo xuống (gần giống như lá cây của bác đó).
Không biết có gì sai trong khi chăm sóc không?
Em đang bón phân đầu trâu 501. Có nên đổi sang phân đầu trâu 701 không vậy?
Cảm ơn các bác nhiều!

truonghuy1979

Thành viên
Chào các anh!
Cây Hồ điệp nhà em phát triển xấu dần, lá sau nhỏ hơn lá trước. Phát triển rất chậm.
Các anh có cách nào cho nó phát triển không. Em đang dùng phân đầu trâu 501.
Cảm ơn các anh nhiều!

culanluasg

Super Moderator
thông thường các bạn hay có sai lầm là thích tưới phân cho cây sau khi mua về ,hy vọng em nó khỏe hơn
nhưng thật ra điều đó giúp cho cây thêm yếu !!!
vì chưa có rễ mới ,rễ cũ thì dập,tưới phân chỉ thêm hại dù là phân gì

Mai Vàng

Thành viên
Anh culanluasg!

Hiện tại có rất nhiều lan hồ điệp được bày bán trong dịp tết, giá chừng 140k - 180k 1 chậu, nhưng lại xuất xứ từ đà lạt,em muốn mua về trưng tết ra năm trồng lại, nhưng nghe mọi người nói lan xuất xứ từ đà lạt khó sống trong khì hậu nóng như hcm hay vũng tàu, không biết điều em nghe thấy có phải như vậy không?em có nên mua để trồng sau tết không? anh có thể giới thiệu 1 số giống hồ điệp đẹp được không?

Regards