Thứ 7, lúc 7g7’, ngày7/7 giới thiệu kĩ thuật mới: NUÔI RỄ GHÉP ĐÁ NHANH HƠN CÁCH CỔ

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Thứ 7, lúc 7g7’, ngày7/7 giới thiệu kĩ thuật mới: NUÔI RỄ GHÉP ĐÁ NHANH HƠN

Viết bài qua hình ảnh các bạn có ai không thắc mắc gì thì cứ hỏi nhen, tư vấn trực tiếp trên chủ đề này luôn cho tiện.

linhsamquai

Thành viên
Trả lời: Thứ 7, lúc 7g7’, ngày7/7 giới thiệu kĩ thuật mới: NUÔI RỄ GHÉP ĐÁ NHANH HƠN

Đầu tiên là lời cám ơn anh vì đã chia sẽ cách làm rất hay và nhiều công phu !

Hôm ghé vườn anh e có thấy anh đang làm nhưng tg ít quá nên ko hỏi được .

1- lúc mình tạo khe thì có cần làm rảnh bên trong không anh , mục đích là để khi rề phình ra sẽ dính vào đó anh Vinh ?
2- Khi mới nhét vào thì mình để tự nhiên hay phải dùng một sợi dây nhôm nể nén cố định rể lại khi nó chưa phình ko anh ? . e đang dùng cách này để ghép lũa đó anh Vinh

3- Lúc mình bó rể trong nilông và treo lên thì chất trông thế nào anh Vinh ?

Rất mong trả lời của Anh

Thanks !

lnvinh

Super Moderator

Đầu tiên là lời cám ơn anh vì đã chia sẽ cách làm rất hay và nhiều công phu !

Hôm ghé vườn anh e có thấy anh đang làm nhưng tg ít quá nên ko hỏi được .

1- lúc mình tạo khe thì có cần làm rảnh bên trong không anh , mục đích là để khi rề phình ra sẽ dính vào đó anh Vinh ?
2- Khi mới nhét vào thì mình để tự nhiên hay phải dùng một sợi dây nhôm nể nén cố định rể lại khi nó chưa phình ko anh ? . e đang dùng cách này để ghép lũa đó anh Vinh

3- Lúc mình bó rể trong nilông và treo lên thì chất trông thế nào anh Vinh ?

Rất mong trả lời của Anh

Thanks !

1- lúc mình tạo khe thì có cần làm rảnh bên trong không anh , mục đích là để khi rề phình ra sẽ dính vào đó anh Vinh ? tạo khe là rãnh đó em, có vậy mới nhét rễ vào được.

2- Khi mới nhét vào thì mình để tự nhiên hay phải dùng một sợi dây nhôm nể nén cố định rể lại khi nó chưa phình ko anh ? . e đang dùng cách này để ghép lũa đó anh Vinh Nếu quen tay em có thể tạo rãnh nhỏ hơn một chút độ to của rễ (hay thân) để khi nhét rễ (hay thân) vào sẽ dính chặt hơn (từ phàm phu là "Bót" hơn)

3- Lúc mình bó rể trong nilông và treo lên thì chất trông thế nào anh Vinh ? mình đục lỗ nhỏ vừa phải (cỡ 4-6li) thì đất bên trong bết lại có treo lên cũng không sao. Nhưng nên cho tiếp giáp nhẹ với mặt đất để mát bầu đất.

nambonsai

Thành viên

cám ơn a Vinh nha . bài viết rất dễ hiểu

nvanh

Thành viên
Re: Thứ 7, lúc 7g7’, ngày7/7 giới thiệu kĩ thuật mới: NUÔI RỄ GHÉP ĐÁ NHANH HƠN CÁCH

Cảm ơn Anh đã hướng dẫn, bài này hay quá, đặc biệt là vụ kéo dài rễ, kiểu này mấy anh nước ngoài mà biết chắc đứng không nổi quá.

anhmytg1974

Thành viên tích cực

Anh em lưu ý < Khe nhỏ thì lúc nào củnh BÓT hơn khe lớn > nhe [-X

lnvinh

Super Moderator

Anh em lưu ý < Khe nhỏ thì lúc nào củnh BÓT hơn khe lớn > nhe [-X
Người tiếp thu được ý chính hay nhất nè!!!!

NGVTHUAN

Moderator
Re: Thứ 7, lúc 7g7’, ngày7/7 giới thiệu kĩ thuật mới: NUÔI RỄ GHÉP ĐÁ NHANH HƠN CÁCH

Thanks anh Vinh đã chia sẽ một bài viết rất hay.Vậy là đã có thêm một kinh nghiệm rất quý báo nữa bỏ vào túi rùi hehe.Chúc Anh một ngày làm việc đầu tuần được kết quả như ý muốn.

linhsamquai

Thành viên

1- lúc mình tạo khe thì có cần làm rảnh bên trong không anh , mục đích là để khi rề phình ra sẽ dính vào đó anh Vinh ? tạo khe là rãnh đó em, có vậy mới nhét rễ vào được.

2- Khi mới nhét vào thì mình để tự nhiên hay phải dùng một sợi dây nhôm nể nén cố định rể lại khi nó chưa phình ko anh ? . e đang dùng cách này để ghép lũa đó anh Vinh Nếu quen tay em có thể tạo rãnh nhỏ hơn một chút độ to của rễ (hay thân) để khi nhét rễ (hay thân) vào sẽ dính chặt hơn (từ phàm phu là "Bót" hơn)

3- Lúc mình bó rể trong nilông và treo lên thì chất trông thế nào anh Vinh ? mình đục lỗ nhỏ vừa phải (cỡ 4-6li) thì đất bên trong bết lại có treo lên cũng không sao. Nhưng nên cho tiếp giáp nhẹ với mặt đất để mát bầu đất.
oh , e lai biet them mot chieu thuc moi nua roi

Thanksanh

Blackrose86

Thành viên tích cực

Bót vừa phải thôi,bót wá mà cố nhét vào là tè le tét lét nha ae 8->

thoaphumobile

Quản lý mới

Kinh nghiệm anh Vinh truyền lại đã rõ,giờ ra vườn tìm cây mà thực hành thôi.cảm ơn anh Vinh đã nhiệt tình chia sẽ

mrthuan

Thành viên

Cám ơn anh Vinh vì đã úp bài hay cho chúng em tham khảo. Chúc a luôn thành công nhé

nguyen tran

Thành viên tích cực

Bài viết của anh Vinh quá rõ và hay. Bây giờ ra vườn tìm cây thực hành thôi. Hẹn anh em 36 tháng nữa nghen!

lnvinh

Super Moderator

Bót vừa phải thôi,bót wá mà cố nhét vào là tè le tét lét nha ae 8->
Hiểu kiểu này là hiểu hơn kiến thức tiếp thu luôn!!!!

lnvinh

Super Moderator

Bài viết của anh Vinh quá rõ và hay. Bây giờ ra vườn tìm cây thực hành thôi. Hẹn anh em 36 tháng nữa nghen!
Kinh nghiệm anh Vinh truyền lại đã rõ,giờ ra vườn tìm cây mà thực hành thôi.cảm ơn anh Vinh đã nhiệt tình chia sẽ
Nhớ lưu lại hình ảnh để khoe anh em nhen.

kieutri123

Thành viên

hay quá cám ơn anh đã chia sẽ.

daiphuocloi

Thành viên tích cực

bố em trước kia ccũng đã làm kiểu nâng rễ này rồi nhưng không ghép đá mới tiếc chứ , cây ông áp đụng là cây Bạch tuyết mai cách nay hơn chục năm rồi cũng được bộ rễ cao khoang 45 cm nhưng lâu rồi không chăm nên rễ cứ chết dần và bây giờ còn rất ít rễ. dặc biệt là em thấy loại này rễ lộ ra đến đau là mầm lại ra đến đó. và em cũng đã áp đụng cho cây lộc vừng của em và kết quả cũng được bộ rễ khá đẹp
Và cách làm ( ghép đá) của anh em thấy cũng gần giống cách làm của Phong bon sai ạ, mỗi phuơng pháp có 1 cái hay riêng . cam ơn anh vì bài hay

lnvinh

Super Moderator

bố em trước kia ccũng đã làm kiểu nâng rễ này rồi nhưng không ghép đá mới tiếc chứ , cây ông áp đụng là cây Bạch tuyết mai cách nay hơn chục năm rồi cũng được bộ rễ cao khoang 45 cm nhưng lâu rồi không chăm nên rễ cứ chết dần và bây giờ còn rất ít rễ. dặc biệt là em thấy loại này rễ lộ ra đến đau là mầm lại ra đến đó. và em cũng đã áp đụng cho cây lộc vừng của em và kết quả cũng được bộ rễ khá đẹp
Và cách làm ( ghép đá) của anh em thấy cũng gần giống cách làm của Phong bon sai ạ, mỗi phuơng pháp có 1 cái hay riêng . cam ơn anh vì bài hay
Đúng rồi đó em, ngày xưa người ta cũng hay làm dạng này để tạo bộ rễ nơm nhưng chỉ kéo lên rồi cho rễ mọc tự do chứ không sắp, chỉnh rễ và ghép đá.