Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

Thai tue

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

Uh, nối chơi cây thế cố công phu rồi, vì sai một ly thì hỏng, có khi lại hại theo nghĩa tâm linh

Thai tue

Thành viên tích cực
Ah, hỏi Ju chút: Tôi nghĩ là 5 cây tử có lẽ phải là trai hết nếu là bản vẽ cổ. Còn bản vẽ thời nay thì có thể 3 trai, 2 gái... Đúng không Ju

Juniperus

Thành viên
kkk, bác đúng là rất thông tuệ ạ! xưa thì Nam quyền, trọng nam khinh nữ; con gái làm gì được ứng thí ra làm quan mà đòi "đăng khoa"? nhưng nay thì khác rồi bác. Vậy nên, sẽ cách tân đi có cả Âm & Dương sẽ vẹn được 2 đạo lý

1) Gia đình có con trai con, gái không bị thiên lệch; lại đều đỗ đạt.
2) Dáng trai/dương đó nó sẽ thể hiện chữ Võ; dáng nữ/âm nó thể hiện chữ Văn; là gia đình ấy con cái văn/võ đủ cả đấy.

Giờ bác ngồi săn được gốc cụm rừng 7 thân rồi triển khai thử đi, tất nhiên em thì thấy dáng này không hiệu quả lắm, thời nay đẻ 2 con thôi bác; chứ 5 con thì khiếp quá.

Thai tue

Thành viên tích cực
Do vậy, có thể nói tóm lại ace ta cứ tham khảo các cụ và phát triển theo thời thế, thế thời cho hợp với phong cách làm cây Thế. Chứ quá gò bó vào Thế cây cổ truyền thì e rằng không hợp thời đại

tmt_arc

Thành viên tích cực
Do vậy, có thể nói tóm lại ace ta cứ tham khảo các cụ và phát triển theo thời thế, thế thời cho hợp với phong cách làm cây Thế. Chứ quá gò bó vào Thế cây cổ truyền thì e rằng không hợp thời đại
Tôi thích câu này của anh.
Chã nhẽ chơi cây mà bỏ qua cái tinh của các cụ đi trước thì quá uổng.
Tôi chi mong muốn nắm được cái tinh ấy thôi, chứ chã mong làm giống các cụ.
Vì thời nay tôi dùng máy móc khác các cụ rồi.......~O)~O)
==================================
Vì thời nay tôi dùng máy móc khác các cụ xưa rồi.......~O)~O)

Juniperus

Thành viên
@bác Tuế: Những dáng thế tả nhân/người khó hơn nhiều tả tứ linh (Long, Phượng, Hổ, Cái); vấn đề là cần thấu triệt để tích đủ lượng thì sẽ có thay đổi về chất thôi. Khi chất đủ, chỉ còn là vấn đề thời gian ngắn là đến đích, sau đó lại tiếp tục đích mới... cho đến lúc chết!

Thai tue

Thành viên tích cực
Vì thời nay tôi dùng máy móc khác các cụ rồi.......~O)~O)
Thế nên người ta chơi cây Thế cần phải nghiên cứu kỹ, tinh hoa để chắt lọc. Hiểu nó mới dám chơi, còn không hiểu thì không dám.
Còn chơi theo kiểu cho cây vào chậu như mình thì chỉ cần vót là được

Tôi còn nhớ, nghe kể lại hồi xưa thời cải cách ruộng đất người ta tịch thu tài sản nhà giầu, có ông còn mang cả câu đối nhà họ về thờ nhà mình nữa. Đấy là điều tệ hại nhất cho những người không hiểu biết: Câu đối nhà người ta được vua ban chữ "Ngũ tử đăng khoa đời hiếm có". Còn gia phả nhà mình thì đời đời cùng đinh mà cũng đem về treo lấy oai là vậy.:-*

tmt_arc

Thành viên tích cực
Thế nên người ta chơi cây Thế cần phải nghiên cứu kỹ, tinh hoa để chắt lọc. Hiểu nó mới dám chơi, còn không hiểu thì không dám.

Tôi còn nhớ, nghe kể lại hồi xưa thời cải cách ruộng đất người ta tịch thu tài sản nhà giầu, có ông còn mang cả câu đối nhà họ về thờ nhà mình nữa. Đấy là điều tệ hại nhất cho những người không hiểu biết: Câu đối nhà người ta được vua ban chữ "Ngũ tử đăng khoa đời hiếm có". Còn gia phả nhà mình thì đời đời cùng đinh mà cũng đem về treo lấy oai là vậy.:-*
Anh nói tôi thấy có lý xong vế cuối có phần hơi an phận, nhụt chí.
Thời nào củng có bậc anh tài xuất thân từ áo vải, chỉ cần có trí và chí thì không sợ gì đầu không có chí.....:)):)(

caycanhphuongviet

Thành viên
Tên gọi các dáng ,các thế cây ở Việt Nam mình thật là phong phú và tên gọi cũng rất mỹ miều. Chỉ cần nghe tên thôi,chưa thấy cây là đã tưởng tượng ra 1 hình ảnh đẹp rồi.:D.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Tên gọi các dáng ,các thế cây ở Việt Nam mình thật là phong phú và tên gọi cũng rất mỹ miều. Chỉ cần nghe tên thôi,chưa thấy cây là đã tưởng tượng ra 1 hình ảnh đẹp rồi.:D.
Ý là tên đẹp hơn cây chứ rề......??
Củng có cái hay để học cách đặt tên chứ bộ :):)

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

chia sẽ cách làm đất tơi xốp đi e. Cám ơn :D
Hồi trước em củng chỉ tìm cách với những thứ có sẵn tại địa phương cho vó thứ đất xốp lợi cho cây trồng phát triển và củng do nhiều hạn chế nên em chỉ làm được có vậy, nhưng hiện nay nhờ những chia sẽ của mọi người thì em thấy có nhiều thứ mang tính ưu việt hơn nhiều, với lại em ở tp nên có muốn tìm lại những thứ trước kia dùng thì khó khăn nên em củng có chia sẻ ít suy nghỉ ở bài khác rồi đó anh http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showpost.php?p=1845881&postcount=31
Trong đó em cùng có chia sẻ theo sự suy nghỉ hạn hẹp của vản thân thôi,
Chứ không phải là cách hoàn hảo cho lắm, nhưng theo em đang dùng thì tạm được và phú hợp với mớ cây của mình....~O)~O)

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Hán kg ra háng nho kg ra nho từ ngữ thì rối rắm đọc kg hiểu. Cái bụng chắc cũng to lắm đây. Mời TMT ly cafe nhé

tmt_arc

Thành viên tích cực

Hán kg ra háng nho kg ra nho từ ngữ thì rối rắm đọc kg hiểu. Cái bụng chắc cũng to lắm đây. Mời TMT ly cafe nhé
Cảm ơn anh, ly coffe giờ này là rất hợp với em,
Giờ này không thề thiếu ly coffe được,

Tiện đây, cho tôi hỏi anh ThaiTue và Ju,
Nếu như theo sự phân tích trên thì tinh thần của các cụ xưa khi tạo dựng cây gắn liền với các yếu tố xung quanh con người là chính.
Việc đó quan trọng hơn hay việc cảm cái cây gay ra cái tình nơi người xem là quan trọng?
Và nặng nhẹ thế nào??

Và việc chuyển đổi suy nghỉ thời đó trọng Nam thành bình đẳng giới như bay giờ trong thế Ngủ tử đẳng khoa có phải là theo thời và cần thiết không?
Việc đó có làm mất đi tinh thần thế dáng cổ không?

dungvan

Moderator
kkk, bác đúng là rất thông tuệ ạ! xưa thì Nam quyền, trọng nam khinh nữ; con gái làm gì được ứng thí ra làm quan mà đòi "đăng khoa"? nhưng nay thì khác rồi bác. Vậy nên, sẽ cách tân đi có cả Âm & Dương sẽ vẹn được 2 đạo lý

1) Gia đình có con trai con, gái không bị thiên lệch; lại đều đỗ đạt.
2) Dáng trai/dương đó nó sẽ thể hiện chữ Võ; dáng nữ/âm nó thể hiện chữ Văn; là gia đình ấy con cái văn/võ đủ cả đấy.
Theo tôi, nếu cách tân theo lối này thì cũng nên cách tân cả tên gọi, không thể dùng chữ "Tử" được nữa.
----------------------------

Chuyện này có đấy bạn, chẳng nói đâu xa, ngay vùng tôi xưa cũng có chuyện này. Cũng chỉ vì người ta không biết nên mới mang về treo ở nhà mình, sau có người giảng giải cho, thế là phải mang trả đôi câu đối về chỗ cũ.

Anh nói tôi thấy có lý xong vế cuối có phần hơi an phận, nhụt chí.
Thời nào củng có bậc anh tài xuất thân từ áo vải, chỉ cần có trí và chí thì không sợ gì đầu không có chí.....:)):)(
Em chưa hiểu ý của câu chuyện của bạn Thaitue rồi.
Có ai bảo là không có anh hùng xuất thân từ áo vải đâu, Vua Quang Trung là một ví dụ, nhưng câu chuyện của bạn Thaitue mang ý nghĩa khác.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Em chưa hiểu ý của câu chuyện của bạn Thaitue rồi.
Có ai bảo là không có anh hùng xuất thân từ áo vải đâu, Vua Quang Trung là một ví dụ, nhưng câu chuyện của bạn Thaitue mang ý nghĩa khác.[/QUOTE]

Cái chuyện anh ThaiTue nói là em biết là có,
Và lứa tụi em còn có người biết người không vì còn được nghe kể, chứ lứa nhỏ sau này thì chắc phần đa là không còn nghe kể nên không biết.
Còn cái ý em nói nhụt chí và an phận, ấy là em không nói anh ThaiTue, mà là ý em thế này:

Cái hành động đó đi kèm với lối suy nghỉ thời đó, nhưng thời đó đã qua không nên nghỉ và nói kiểu đó nữa vì có thể hiểu nhầm,
Em chỉ muốn nói rõ ở đây vì sau comment của anh em e là anh ThaiTue củng tưởng em nói ảnh như là anh nghỉ thì oan.
Vì chúng ta biết được vì sao cái thời đó có chiến dịch chống giặc dốt (Bình dân học vụ) và chống giặc đói......

Cảm ơn anh, nhờ anh nói mà em mới biết câu nói của mình có thể đã gây hiểu nhầm ý.
Nên em buộc phải diễn giải rõ thêm tí ở comment này.
Chúc anh cuối tuần vui vẻ....~O)~O)

Juniperus

Thành viên
Re: Trả lời: Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

Theo tôi, nếu cách tân theo lối này thì cũng nên cách tân cả tên gọi, không thể dùng chữ "Tử" được nữa.
Vậy bạn sẽ dùng tên gọi gì?

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

Thôi thì chuyện hay dỡ nó đâu còn đấy, cái nào hay ta xài được thì cứ dùng.
Chuyện cái tên thì củng như đứa con cần đặt tên thôi,
Từ từ tới lúc sinh ra đi đăng ký khai sinh không thể không có tên được.
Còn khi chúng đang hình thành và phát triển trong bào thai thì chuyện đặt tên có sớm càng hay, còn chậm tí củng chả sao,
Miễn khi chúng sinh ra là có tên củng còn kịp chán.

Nên tôi xin mời mọi người ta cùng dùng chén trà ngồi đàm đạo cái tinh của các cụ khi xử lý cái cây để thấy cách giải quyết vấn đề trên cái cây của các cụ,
Rồi nhờ đó manh nha sinh ra hình hài cái hồn của dáng thế đó.

Sau đó hãy bàn rộng ra các vấn đề liên quan..... ~O)~O)

Hôm nay cuối tuần tôi còn có công việc dỡ dang nên mời mọi người cứ đàm thoại, lâu lâu tôi lại châm trà mời mọi người góp chuyện sau.

Juniperus

Thành viên
Tôi đang lội xuống bùn tìm bông sen, bông súng chứ chả ham loại cỏ năn, cỏ lác rồi thi thoảng còn bị đỉa cắn vào chân đâu! Kính đề nghị đồng chí TMC ko nên phun nước bọt lăng nhăng nữa, nếu ko liên quan "cây thế cổ" thì đồng chí và các bạn đồng chí nên nói chuyện riêng, hoặc tổ chức liếm láp cho nhau cũng chả cần phải tắm lại tiết kiệm nước dùng chống hạn & xâm mặn

tmt_arc

Thành viên tích cực

Tôi đang lội xuống bùn tìm bông sen, bông súng chứ chả ham loại cỏ năn, cỏ lác rồi thi thoảng còn bị đỉa cắn vào chân đâu! Kính đề nghị đồng chí TMC ko nên phun nước bọt lăng nhăng nữa, nếu ko liên quan "cây thế cổ" thì đồng chí và các bạn đồng chí nên nói chuyện riêng, hoặc tổ chức liếm láp cho nhau cũng chả cần phải tắm lại tiết kiệm nước dùng chống hạn & xâm mặn
Cảm ơn bạn, với tôi thì quen với kiểu văn của bạn quá nên phần nào hiểu được ý tứ của bạn,
Và tôi thì từ hạng bần nông đến hạng văn phong nho nhã tôi đều tiếp xúc được chứ chả có vấn đề gì cả,
Chỉ e là các bạn khác của tôi không phải hạng nào củng chơi như tôi và nhất là chưa quen với lối văn phong của bạn,
Nên tôi có đôi chút băn khoăn e ngại,
Vì vậy củng xin đề nghị bạn nên cố dung hòa cho về cái bình bình để các bạn của tôi ở lớp bần nông có thể cảm, mà tầng nho nhã có thể tấm tắc thì phước cho tôi biết mấy....~O)~O)

dungvan

Moderator
Tên gì thì tôi cũng chịu.
Bạn cũng thừa biết nghĩa của chữ "Tử" trong cái tên đó mà.
------------------------

Cái chuyện anh ThaiTue nói là em biết là có,
Và lứa tụi em còn có người biết người không vì còn được nghe kể, chứ lứa nhỏ sau này thì chắc phần đa là không còn nghe kể nên không biết.
Còn cái ý em nói nhụt chí và an phận, ấy là em không nói anh ThaiTue, mà là ý em thế này:

Cái hành động đó đi kèm với lối suy nghỉ thời đó, nhưng thời đó đã qua không nên nghỉ và nói kiểu đó nữa vì có thể hiểu nhầm,
Em chỉ muốn nói rõ ở đây vì sau comment của anh em e là anh ThaiTue củng tưởng em nói ảnh như là anh nghỉ thì oan.
Vì chúng ta biết được vì sao cái thời đó có chiến dịch chống giặc dốt (Bình dân học vụ) và chống giặc đói......

Cảm ơn anh, nhờ anh nói mà em mới biết câu nói của mình có thể đã gây hiểu nhầm ý.
Nên em buộc phải diễn giải rõ thêm tí ở comment này.
Chúc anh cuối tuần vui vẻ....~O)~O)
Hầy zà.!!!!!!

~X( :-?