thắc mắc về cây nguyệt quế

minhnhat042000

Thành viên mới
Dạ bác Bigbabol ơi cho con hỏi thăm tí về cây nguyệt quế.
Con có cây nguyệt quế thân cây như ngón tay cái, trồng trong chậu đất, lúc trước con mới mua về trồng thì lá vàng và rụng rất nhiều, sau thời gian nó tạm hết rụng lá và bắt đầu có dấu hiệu hồi phục. Nhưng trong thời gian gần đây, lá nó bắt đầu xoăn và nhăn nhó và có vẻ chuyển sang màu vàng, nhìn và kiểm tra kỹ con không thấy có một bất thường nào khác. Đặc biệt, các nhánh non nó ra và có búp, nhưng được vài ngày là các búp đó nó lại rụng và chỉ nở hoa một vài hoa mặt dù là búp rất nhiều. Con kiểm tra thì thấy các búp tại đọt non này nó có vẻ sần xùi và màu vàng lợt. Con không biết đó có phải là bệnh hay thiếu nước, dư nước gì không nữa (tưới 2 ngày/1 lần, tưới ướt đất), nhờ bác chỉ giúp. Cảm ơn bác, con rất lo cho nó. Mong nhận được phản hồi sớm.[-(

thichmailan

Thành viên mới
Xin hỏi các bác mùa này bứng cây nguyệt quế ngoài đất về trồng chậu có được không vậy ?
Xin cám ơn !

chien85

Thành viên mới
Mạn phép bác đây là cây bị bệnh nhé. Nếu cây bt bạn để nơi dâm mát. Cắt toàn bộ bỏ lá đợi lá mới

battiensinh

Thành viên
xin anh 3b cho e hỏi e muốn thay chậu cho nguyệt quế cắt bớt rễ và xén bơt bộ lá. khi cắt rễ xong e ngâm bộ rễ với thuốc sin0+agr100+vita100 rồi trồng lại thì có sao không? e hay dùng thuốc này khi thay chậu cho linh sam, cây rất khỏe và mau ra rễ nữa không biết cây nguyệt quế có làm như vậy được không

battiensinh

Thành viên
Anh 3b cho e hỏi về lá cây nguyet que la cay ra lá non lá xanh nhưng lá nổi gan xanh tren mat lá là bị gi cây mới thay đất thoat nuoc tot. Tu van cho e voi.cam on a

saobang1

Thành viên
Cảm ơn a 3B và các ae trong diễn đàn. Mình rất thích trồng NQ, cây trồng từ hạt thì vô tư, nhưng cây lâu lớn (Ngoài bắc). Năm ngoái mình có mua ít phôi MN đẹp (Sống được 1 tháng nay thành củi). Hôm nay mình lại mua tiếp 4 phôi lớn ĐK khoảng 15 cm mình sẽ áp dụng kỹ thuật của anh 3B hy vọng sẽ thành công. Nhân tiện hỏi a 3B và các ae trong dd mùa này cây MN ra Bắc có ảnh hưởng không ạ. Xin trân thành cảm ơn.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
Cảm ơn a 3B và các ae trong diễn đàn. Mình rất thích trồng NQ, cây trồng từ hạt thì vô tư, nhưng cây lâu lớn (Ngoài bắc). Năm ngoái mình có mua ít phôi MN đẹp (Sống được 1 tháng nay thành củi). Hôm nay mình lại mua tiếp 4 phôi lớn ĐK khoảng 15 cm mình sẽ áp dụng kỹ thuật của anh 3B hy vọng sẽ thành công. Nhân tiện hỏi a 3B và các ae trong dd mùa này cây MN ra Bắc có ảnh hưởng không ạ. Xin trân thành cảm ơn.
chả ảnh hưởng gì? quan trọng là người đóng gói thôi!

Bonembo

Thành viên
Em đang chăm 4 cây từ Lâm Đồng gửi ra đây anh, toàn hoành 40 trở lên :). Sống khỏe, mầm xì khắp thân anh nhé. Quan trọng nhất là chất lượng phôi khi mua thôi, em mua của anh Dũng chuyển xe Phương Trang mất cả tuần mà vẫn sống khỏe re nhé. Kể cả 3 cây NQ rừng em mua thử nghiệm, khô như củi mà giờ sống hết rồi. NQ đúng là khỏe thật.

saobang1

Thành viên
Em đang chăm 4 cây từ Lâm Đồng gửi ra đây anh, toàn hoành 40 trở lên :). Sống khỏe, mầm xì khắp thân anh nhé. Quan trọng nhất là chất lượng phôi khi mua thôi, em mua của anh Dũng chuyển xe Phương Trang mất cả tuần mà vẫn sống khỏe re nhé. Kể cả 3 cây NQ rừng em mua thử nghiệm, khô như củi mà giờ sống hết rồi. NQ đúng là khỏe thật.
Thế mình yên tâm rồi. TKS

kphisilver

Thành viên mới
em vừa đào ờ vườn nhà em đc gốc nguyệt qưới, ae xem hộ em cây này em chơi thế nào cho đẹp cậy ạ .... xin demo phác thảo cho thích ... cám ơn ae ạ ....
Mặt tiền

Em cũng có chiết gần 2 trăm gốc nguyệt qưới thân to bằng ngón trỏ. Vì đam mê nên chiết ra chơi ... hihi

tranmang

Thành viên
Nguyệt quế sợ nhất là sâu đục thân, quên 1 thời gian là ra đi cả cành to, nhiều khi chơi vào thân luôn

Cho e hỏi! Bác nào biết chỉ e với! E có cây NQ mới bứng về vào tháng 12 dương lịch, cây hoành 5,5 tấc, e bứng xong tỉa bớt tàn, bầu đất khoảng 8 tấc. E để 3 ngày sau vô bầu bằng gạch ống( phân vô cách bầu tầm 2 tấc gồm có: sơ dừa, cát và trấu) Sau đó E tưới đẫm ngày đầu tiên sau khi vô bầu bằng N3M đồng thời e che lưới thái và lấy bao phủ gốc cho nó. Sau một tuần e thấy nó có là vàng và rụng một số, e thấy cũng lo lo. Bác nào biết cho e hỏi làm vậy có ổn không ạ, và làm vậy khi nào cây mới ổn định và cho tin vui ạ!