Thảo luận - một số cây cảnh người ta cho là trồng nó sẽ không tốt

trSơn

Thành viên mới
Thảo luận - một số cây cảnh người ta cho là trồng nó sẽ không tốt

Hiện tại tôi định gắn bó với cây "dâu tằm"nhưng vô tình đọc 1 bài viết ở trên mạng nói nó không được tốt... dù sao lời của người xưa không hợp với thời đại bây giờ cho lắm nhưng bây giờ biết điều này thì hơi khó chịu.

Le Manh Cuong

Moderator
Trả lời: Thảo luận - một số cây cảnh người ta cho là trồng nó sẽ không tốt

Hiện tại tôi định gắn bó với cây "dâu tằm"nhưng vô tình đọc 1 bài viết ở trên mạng nói nó không được tốt... dù sao lời của người xưa không hợp với thời đại bây giờ cho lắm nhưng bây giờ biết điều này thì hơi khó chịu.
Không tốt nghĩa là sao hả bạn?Vì tôi cũng đang chơi cây này.

hocchoimai

Thành viên

Ý bạn nói cây dâu có chữ " tang" theo từ tiếng Hán phải không. Cây dâu là cây dược liệu rất hữu ích cho mọi người đấy bạn. Hơi đâu mà tin mấy thầy nói tào lao. Gia đình nào mà không có chịu tang tui mới sợ.

foreverl74

Thành viên mới

rất đúng đó, mình thích thì mình chơi, cây cối không quyết định được số mạng con người, trừ khi la giá bán của nó cao, kha kha, mình dang sở huu khoảng 10 gốc nè

hieugsmdaklak

Thành viên

chơi cây thì chỉ nên kiêng những dòng cây có độc tố hại sức khỏe đến con người.còn lại ta chơi theo nghệ thuật mỗi loài nó có 1 nét đẹp riêng.mỗi cây có 1 dáng thế độc đáo khác nhau làm gì phải lo đến mấy vấn đề tâm linh quá vậy bạn....cây dâu tằm ae chơi bon sai rất nhiều 1 số cây đẹp có giá trị rất cao nhìn thèm ước mơ còn chưa dám đụng chứ kiêng kị gì...

trSơn

Thành viên mới

mấy chuyện tâm linh ai mà biết đc. nếu k sẽ k có thuật phong thuỷ bói toán đúng k :) nhưng tui chỉ. hơi bức xúc thôi chứ giờ có nhiều giống dâu lai tạo làm cảnh nhìn rất tuyệt T cũng đang trồng. người ta cho là cây dâu tằm trừ tà còn cây duối thì tà ma nó ở , nhưng 2 cây này cùng họ và đã ghép thấy nó sống K biết sẽ thế nào đây

vietbacbl

Thành viên

Liễu thì bảo là cây trồng ở am miếu, trồng nhà không tốt. Me thì bảo là cây có ma. Hoa giấy thì bảo hữu sắc vô hương, là thứ không đứng đắn. Ông bà ta thật biết vẽ vời.

trungchinh 76

Thành viên tích cực

thời trước ông bà ta trồng dâu nuôi tằm để bán nếu ko có dâu thì lấy gì có tiền mà sống .hihi đúng là ko có dâu là tan.. nhà nát cửa. gạo ko có nấu .hôm nay mình theo ông bà trồng 1 vườn dâu luôn nhưng ko có nuôi tằm mà chơi bon sai..vẻ vời chi cho thêm khổ vậy..

phamthanhkt

Thành viên

Mình cũng thích cây dâu tằm và cũng có 1 vài chậu phôi chưa ra hình thù gì cả. Tuy nhiên ở địa phương mình thì cây dâu cũng có dính 1 chút tâm linh, giờ thì ít nhưng khi xưa mình bé thì thường thấy những gia đình mà bị thất lạc mộ thường lấy cành dâu và sọ dừa để làm giả xương và cốt cho vào tiểu sành, lập mộ mới rồi cúng kêu gọi linh hồn thất lạc. Quê mình có câu " xương dâu gáo dừa" là vậy.

trSơn

Thành viên mới

Liễu thì bảo là cây trồng ở am miếu, trồng nhà không tốt. Me thì bảo là cây có ma. Hoa giấy thì bảo hữu sắc vô hương, là thứ không đứng đắn. Ông bà ta thật biết vẽ vời.
Thà tin là có đi bạn , nhưng theo tui thì nó chỉ có ở những cây đại thụ âm u, bonsai cỡ để bàn thì tuyệt nhất.

Last edited: