Thảo luận dáng cây

thanhct

Thành viên
Chào tất cả mọi người!!!
Khi tạo Bonsai hay chơi cây cảnh người chơi thường chú ý đến tạo dáng phần thân, cành. Còn phần gốc mà chủ yếu là rể thì ít quan tâm hơn. Sao người chơi không để ý đến phần rể để tạo dáng cho nó (chẳng hạn tạo bộ rể cây là dáng một con thú gì đó đang bò: chỉ giử cho cây 5 rể bao gồm 4 rể là 4 chân còn 1 rể là cái đuôi.).
Mình hiện nay đang đi theo hướng này đối với cây mai vàng. Các bạn thảo luận xem sao ha?

H

HOANGMAIXUA

Guest
Chào bạn !
Mình mới gia nhập, mình rất thích ý kiến của bạn. Mình là yêu cây mai vàng từ lúc còn nhỏ, yêu dáng mảnh mai nhưng dẻo dai lẫn cứng cáp của mai. Mình đọc được ý kiến của bạn, mình muốn thử thực hiện nhưng chưa biết sẽ tạo hình gì để không mất đi những đặc trưng của mai vàng !

thanhct

Thành viên
Cám ơn bạn đã đồng ý với mình. Sẵn đây mình mô tả cách làm đó luôn. Ban đầu mình gieo hạt mai thành cây con, sau đó trồng cây mai con vào bọc nilon nhỏ dài khoảng 2 tấc, như vậy rể cây mai sẽ mọc dài theo chiều dài của bọc nilon. Khi muốn tạo hình rể dáng thú thì tháo bọc nilon, khi đó tha hồ mà sắp rể dáng thú theo ý riêng.
Một vài kinh nghiệm gởi đến các bạn

cái đó cũng túy thuộc nhiều vào yếu tố khách quan của tự nhiên bạn ạ .đâu phải nói tạo con gì là tạo đâu.
vì mình không thể khống chết can thiệp sâu vào bộ rễ nhiều wá. nhưng mình có 1 kinh nghiệm góp ý là cây con khi phát triển tốt rồi ta nên rải 1 lớp sỏi ở dưới đáy.khi rễ mọc nó sẽ len lỏi theo từg kẽ đá khi lón tuong đối rồi.ta bứng lên sắp lại rễ.chú ý đừng để lớn quá. (vài điều đóng góp với bạn)
LNT

thanhct

Thành viên
<!--QuoteBegin-thanhct+29/01/2007, 02:32 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (thanhct &#064; 29/01/2007, 02:32 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Cám ơn bạn đã đồng ý với mình. Sẵn đây mình mô tả cách làm đó luôn. Ban đầu mình gieo hạt mai thành cây con, sau đó trồng cây mai con vào bọc nilon nhỏ dài khoảng 2 tấc, như vậy rể cây mai sẽ mọc dài theo chiều dài của bọc nilon. Khi muốn tạo hình rể dáng thú thì tháo bọc nilon, khi đó tha hồ mà sắp rể dáng thú theo ý riêng.
Một vài kinh nghiệm gởi đến các bạn<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->

Đúng như bạn nói, mình không nên can thiệp quá sâu vào bộ rể, nhất là làm tổn thương khi tạo dáng. Ở đây khi bạn tháo bỏ bọc nilon ra sẽ có rất nhiều rể mọc theo chiều dài (phần thân rể trong bọc nilon) lớp đất trong bọc nilon. Mình chỉ việc chọn các rể đối xứng để tạo bốn chân và tìm thêm rể tạo đuôi là đủ, còn các rể còn lại cắt bỏ đi. Sau cùng là đặt cây nằm nghiêng là phần thân rể sẽ có dáng hình thú đang bò (gồm bốn rể là 4 chân và một đuôi).

thanhct

Thành viên
Xin nói thêm nữa là khi bỏ bọc nilon ra rể nó mềm mại và rất dễ sắp xếp. Sau khi chọn các rể như ý thì tiến hành cắt bỏ các rể còn lại. Sau cùng cắt ngắn phần thân chính lại, bôi keo chổ cắt. Trồng cây vào chậu theo hướng nghiêng, sắp các rể theo hình dáng, rồi tiến hành giâm cây đợi rể lớn và cành mới mọc ra. Như vậy bộ rể như ý muốn chỉ còn sửa dáng nữa là xong.

culanluasg

Super Moderator
đối cới cây dáng thế hay bon sai, kiểng cổ ,thì cái gốc cũng là một phần cực kỳ quan trọng chứ không phải không quan tâm đâu .nó cũng là một tiêu chuẩn chính thức khi chấm thi đó
ví dụ nếu mua một cây mai nếu bộ rễ hay còn gọi là chân đế ,chân đế đẹp có thể làm tăng giá trị cho nó lên gấp ba gấp bốn lần

culanluasg

Super Moderator
Tên tôi là: Nguyễn Mạnh Hà
Ngày sinh: 16.10.1981
Quê quán: Khu 15 - xã Tiền Phong - huyện Mê Linh - tỉnh Vĩnh Phúc
Tôi rất mê cây cảnh. Tôi có một số cây cũng tương đối. Trong thời gian tới tôi sẽ post lên. Mong được sự góp ý chỉ bảo của các bác, các chú, các anh, các chị và các bạn.
Chân thành cám ơn!