thưa tất cả anh em diễn đàn( dựng ngọn cho bonsai)

haidangnb

Thành viên
thưa tất cả anh em để làm được một cây hoàn thiện , tôi thấy phần ngọn cũng rất quan trọng .và khi làm tới phần ngọn tôi thấy rất nhiều người khi tới phần này thường bối rối .vì chưa có khái niệm rõ ràng ngọn là gì vậy tôi mở topic này để tất cả anh em tren diễn đàn cho một khái niệm chung về ngọn .khi có khái niệm rồi chắc mọi người sẽ đỡ bối rối .có vẻ nghe rất vỡ lòng ,nhưng chắc cũng có thêm phần kinh nghiệm cho những người mới chơi như tôi chẳng hạn.mong mọi người cho một khái niêm .
khái niệm của tôi [ngọn là điểm dừng của thân]

hp_ke

Thành viên tích cực
Trả lời: thưa tất cả anh em diễn đàn

có video của anh vinh rồi anh ơi

bigbabol

Moderator

tốt nhất là anh nên quan sát các cây trong tự nhiên, vì ngọn cây có rất rất rất là nhiều hình thức, đối với từng cây và ý đồ thể hiện mà ta chon cách tạo ngọn cho phù hợp
thân chào anh

lnvinh

Super Moderator

thưa tất cả anh em để làm được một cây hoàn thiện , tôi thấy phần ngọn cũng rất quan trọng .và khi làm tới phần ngọn tôi thấy rất nhiều người khi tới phần này thường bối rối .vì chưa có khái niệm rõ ràng ngọn là gì vậy tôi mở topic này để tất cả anh em tren diễn đàn cho một khái niệm chung về ngọn .khi có khái niệm rồi chắc mọi người sẽ đỡ bối rối .có vẻ nghe rất vỡ lòng ,nhưng chắc cũng có thêm phần kinh nghiệm cho những người mới chơi như tôi chẳng hạn.mong mọi người cho một khái niêm .
khái niệm của tôi [ngọn là điểm dừng của thân]
Trong phần ngọn có 2 phần quan trọng là dựng và dừng được ngọn, hiện tại đang sưu tập hình ảnh minh họa, sẽ có bài viết cụ thể nhen bạn.

haidangnb

Thành viên
Re: thưa tất cả anh em diễn đàn

quan trọng là nếu biết dừng thì mới biết dựng anh ạ

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Re: thưa tất cả anh em diễn đàn

quan trọng là nếu biết dừng thì mới biết dựng anh ạ
Hihi, thế nào cũng tranh luận: Dựng cái ngọn lên mới thấy điểm dừng ở đâu là hợp lí đó anh.

Quỳnh Dao

Moderator

Đây cũng là thắc mắc của khá nhiều bạn tập làm cây, có nhiều bạn không biết làm tới đâu là vừa. Sau này mình sẽ viết ké anh Vinh và anh 3B về cái phần này. Nói chung mỗi cách làm ngọn sẽ ứng với 1 cách làm tàn sao cho thuận theo tự nhiên và hoàn thiện về đường nét, bố cục tác phẩm.
Anh có thể tham khảo sơ bộ vài kiểu ngọn qua hình này, em vẽ đại ý thôi, sau này sẽ làm kỹ hơn nha anh.