Thông số kỹ thuật vài loại lan rừng

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Mời các bạn tham khảo !

chi0209vtc trích từ borabhaskar.blogspot.com/2010/04/orchids-of-lakhimpur-district-and-its_11.html & hoalanvietnam.org/ (Thông sô) và flick.com/ (Ảnh)

Dendrobium acerosum

Shade / Che mát: Light / Nhẹ (nhiều nắng?)

Temperature / Nhiệt độ: Warm – Intermediate / Ấm – Trung bình

Flowering / Mùa hoa: August – October/ T8 – T10

Distribution / Phân bố: Borneo, Suluwesi, Sumatra, Malaysia, Thailand and Burma / Borneo, Suluwesi, Sumatra, Mã Lai, Thái Lan và Burma

Đồng danh: Aporum acerosum (Lindl.) Brieger 1981; Aporum calceolariae (J. König) M.A. Clem. 2003; Aporum subteres Griff. 1845; Callista acerosa (Lindl.) Kuntze 1891; Callista subteres (Griff.) Kuntze 1891

Theo borabhaskar.blogspot.com/​

---o0o---​

Dendrobium acerosum

Tên Việt: Chưa có.

Mô tả: Phong lan, thân nhỏ và dài, lá 7-10 chiếc hình ống đầu nhọn, cành hoa dài 5-15 cm, hoa 1-3 chiếc to 5-15 mm, nở từ mùa Thu, tới mùa Xuân.

Nơi mọc: Tây Nguyên
.

Theo hoalanvietnam.org/​

phamdinhhiepbmt

Thành viên

Dendrobium acerosum

Dendrobium acerosum

Tên Việt: Chưa có.

Mô tả: Phong lan, thân nhỏ và dài, lá 7-10 chiếc hình ống đầu nhọn, cành hoa dài 5-15 cm, hoa 1-3 chiếc to 5-15 mm, nở từ mùa Thu, tới mùa Xuân.

Nơi mọc: Tây Nguyên
.

Theo hoalanvietnam.org/​
Cây này em có, hoa thơm như hoa quỳnh. Chỉ tiếc là hoa không bền và vô cùng khó ra rể. Em trồng gần 2 năm mà không bám vô được chậu, hình như rễ loài này không ưa chậu đất thì phải. Mà cây này lúc em mua chủ quán gọi nó là cây PHƯỢNG VỸ

thaodhkt

Thành viên
Cây này em có, hoa thơm như hoa quỳnh. Chỉ tiếc là hoa không bền và vô cùng khó ra rể. Em trồng gần 2 năm mà không bám vô được chậu, hình như rễ loài này không ưa chậu đất thì phải. Mà cây này lúc em mua chủ quán gọi nó là cây PHƯỢNG VỸ
Ủa, cây Phượng vỹ thì hoa rất bền và rễ của nó rất dễ ra. Nhà mình chỉ cần treo sát tường, ko cần chất trồng gì hết mà rễ của nó ra rất mạnh, bám luôn vào tường luôn mà.

muaxuanxanh

Thành viên
Ủa, cây Phượng vỹ thì hoa rất bền và rễ của nó rất dễ ra. Nhà mình chỉ cần treo sát tường, ko cần chất trồng gì hết mà rễ của nó ra rất mạnh, bám luôn vào tường luôn mà.
Có lẽ có sự nhầm lẫn về tên gọi ở đây, cây phượng vỹ của ban Hiêp thế nào tôi không rõ không biết bạn nhận diện có đúng không. còn cây của bạn Thảo có lẽ là cây huyết nhung miền bắc gọi là phượng vĩ (renanthera) lỗi này là do tên gọi ở mỗi địa phương có sự khác nhau.

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Có lẽ có sự nhầm lẫn về tên gọi ở đây, cây phượng vỹ của ban Hiêp thế nào tôi không rõ không biết bạn nhận diện có đúng không. còn cây của bạn Thảo có lẽ là cây huyết nhung miền bắc gọi là phượng vĩ (renanthera) lỗi này là do tên gọi ở mỗi địa phương có sự khác nhau.
Tên đó nghe chủ quán gọi mà cũng cách đây 2-3 năm rồi bạn ạ, không nhớ rõ lắm. Chứ như cây này thì phải hỏi bác THUONGCHI coi có đúng là mùi hoa quỳnh không, nếu đúng thì hoa của nó từ 1.5 tới 2 ngày là tàn và y như mình nói
-Cây huyết nhung thì khỏi bàn về sức sống, treo lơ lửng trên lưới b40 mà vẫn ra hoa rực rỡ

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Tên đó nghe chủ quán gọi mà cũng cách đây 2-3 năm rồi bạn ạ, không nhớ rõ lắm. Chứ như cây này thì phải hỏi bác THUONGCHI coi có đúng là mùi hoa quỳnh không, nếu đúng thì hoa của nó từ 1.5 tới 2 ngày là tàn và y như mình nói
-Cây huyết nhung thì khỏi bàn về sức sống, treo lơ lửng trên lưới b40 mà vẫn ra hoa rực rỡ
Tôi chưa trồng dendrobium acerosum nên không biết lan này có hương Quỳnh không. Tra trên nhiều trang net, không thấy trang nào viết có mùi hương.

Cám ơn bạn đã quan tâm.

phamdinhhiepbmt

Thành viên

Tôi chưa trồng dendrobium acerosum nên không biết lan này có hương Quỳnh không. Tra trên nhiều trang net, không thấy trang nào viết có mùi hương.

Cám ơn bạn đã quan tâm.
Em nó đây bác ạ. Đã nhớ được tên nó rồi, XƯƠNG CÁ, hihi

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Mời các bạn tham khảo !

chi0209vtc trích từ borabhaskar.blogspot.com/2010/04/orchids-of-lakhimpur-district-and-its_11.html & hoalanvietnam.org/ (Thông sô) và flick.com/ (Ảnh)

Phalaenopsis mannii / Bướm man (PHH), Hồ điệp ấn (TH).

Phalaenopsis mannii var flava

This beautiful orchid is found through the eastern Himalayas, Assam, Bhutan, Nepal, Myanmar, Vietnam and southern china as a pendulous growing epiphyte in tropical and semi tropical area at elevations of 500 to 1500 meters in humid evergreen forest. It needs shaded condition near streams and rivers. Common Name: Mann's Phalaenopsis [German Orchid Enthusiast 1800's]

Phong lan đẹp này được tìm thấy qua dãy Himalaya phía đông, Assam, Bhutan, Nepal, Myanmar, Việt Nam và miền Nam Trung Quốc như là một phụ sinh mọc rủ xuống trong khu vực nhiệt đới và bán nhiệt đới ở độ cao từ 500 đến 1500 mét trong rừng thường xanh ẩm ướt. Nó cần điều kiện che bóng gần sông và suối. Tên thông dụng: Mann's Phalaenopsis [Nhà lan học người Đức những năm 1800]

Synonyms / đồng danh: Phalaenopsis boxalli Rchb.f 1883; Polychilos mannii (Rchb. f.) Shim 1982

Flowering Time / Mùa hoa: April – May / T4 – T5.

thaodhkt

Thành viên
Mình cũng không rành lằm về tên gọi ở miền Bắc
Nhưng miền trung mình thì có hẳn 2 loại riêng: Phượng vỹ và huyết nhung

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Mời các bạn tham khảo !

Phalaenopsis parishii​

This miniature epiphyte orchid was first discovered by Rev. C. Parish who sent the dried material to Royal Botanical Gardens in Kew. [English Orchid Collector 1800's - Burma]. Found in eastern Himalayas, Assam, Myanmar, Thailand and Vietnam at elevations up to 500 meters. Flowers are white with brownish-yellow spot on lip.

Lan phụ sinh nhỏ này được phát hiện lần đầu tiên bởi Rev C. Parish, người đã gửi mẫu khô đến Vườn Thực vật Hoàng gia ở Kew. [Nhà sưu tập lan người Anh những năm 1800 - Miến Điện]. Được tìm thấy ở phía đông dãy Himalaya, Assam, Myanmar, Thái Lan và Việt Nam ở các độ cao lên đến 500 mét. Hoa màu trắng với đốm vàng nâu trên môi

Flowering Time / Mùa hoa : March – April / T3 – T4.

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Mời các bạn tham khảo !

chi0209vtc trích từ orchidfoto.com/ & hoalanvietnam.org/

Thông số kỹ thuật vài loại lan rừng​

Dendrobium acinaciforme / Hoàng thảo lá cong (TH)​

Dendrobium acinaciforme Roxb. (1832)
Flower Period / Hoa kỳ: Jul – Aug / T7 – T8
Flower Size / Kích thước hoa: 0.7 cm
• Dendrobium scalpelliforme Teijsm. & Binn. (1864)
• Aporum scalpelliforme (Teijsm. & Binn.) Rauschert (1983)

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Mời các bạn tham khảo !

chi0209vtc trích từ orchidfoto.com/ & hoalanvietnam.org/

Dendrobium aloifolium (Blume) Rchb.f. in W.G.Walpers (1861) / Hoàng thảo móng rồng (TH).​

Common Name / Tên thường: The Aloe-Like Dendrobium
Thai Name / Tên Thái: เอื้องมณี , เอื้องช้าง
Distribution : Indo-China to New Guinea / Đông Dương – Trung quốc đến New Guinea
Flower Period / Hoa kỳ: 2-3 times a year / 2-3 lần trong năm
Flower Size / Kích thước hoa: 0.4 cm

Homotypic Synonyms / Đồng danh:

• * Macrostomium aloifolium Blume (1825)
• Oxystophyllum macrostoma Hassk. (1843)
• Callista aloifolia (Blume) Kuntze (1891)
• Aporum aloifolium (Blume) Brieger (1981)

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Mời các bạn tham khảo !

Ảnh sưu tầm trên net.

1. Bromheadia aporoides Reichb. f. 1878

Đồng danh:

Tên Việt: Lan đầm lầy (TH).

Mô tả: Phong lan mọc thành bụi nhỏ cao 10 cm, lá dẹt, hoa 1-2 chiếc ở trên ngọn, to 2 cm nở vào mùa Hạ.

Nơi mọc: Tây Nguyên, Đầm Ron, Đà Lạt.

Theo hoalanvietnam.org/Article.asp?ID=809​

Bromheadia aporoides

Bromheadia aporoides (plant) - Lan đầm lầy (cây)

Bromheadia aporoides - Lan đầm lầy​

2. Bromheadia finlaysoniana (Lindl.) Miq. 1859

Đồng danh: Bromheadia finlaysoniana var. palustris (Lindl.) J.J. Sm. 1911; Bromheadia finlaysoniana var. sylvestris [Ridl.] Holttum 1953.

Tên Việt: Lan đầm lầy (TH).

Mô tả: Địa lan, thân cao trên 2 m, chùm hoa ở gần ngọn dài 15-20 cm, hoa to 8 cm nở liên tiếp vào mùa Xuân, Hạ, Thu, tới 30-40 hoa nhưng chỉ vài chiếc một lần vào buổi sáng rồi tàn.

Nơi mọc: Daklak, Đồng Nai, Sông bé, Phú Quốc.

Theo hoalanvietnam.org/Article.asp?ID=809​

Bromheadia finlaysoniana / Lan đầm lầy

Bromheadia finlaysoniana / Lan đầm lầy​

hcmatcc22

Thành viên
Cám ơn bác Chí rất nhiều.
Cháu rất thích dòng lan hoàng Thảo, mà ở sg hình như có nhiều loại ko ra hoa, bác có thể dành chút time liệt kê các loại HT mà bác biết, có thể nuôi trồng thích hợp và ra hoa ở sg đc ko ạ.
Chúng cháu là những người mới chơi lan nên chưa có nhiều kinh nghiệm và mong học hỏi từ các bác.
Cám ơn bác Chí.

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Cám ơn bác Chí rất nhiều.
Cháu rất thích dòng lan hoàng Thảo, mà ở sg hình như có nhiều loại ko ra hoa, bác có thể dành chút time liệt kê các loại HT mà bác biết, có thể nuôi trồng thích hợp và ra hoa ở sg đc ko ạ.
Chúng cháu là những người mới chơi lan nên chưa có nhiều kinh nghiệm và mong học hỏi từ các bác.
Cám ơn bác Chí.
Chào bạn,

Tôi trồng lan rừng trên sân thượng Q.10, SG, trong đó có nhiều loại Hoàng thảo (Den. rừng) và có ít nhiều trải nghiệm về loài HT như sau:

1. Loại dễ trồng, dễ thuần nhất và dễ ra hoa, có lẻ là các loại HT. thân thòng (Hạc vỹ, Giả hạc, Long tu...) và ít HT. khác như Báo hỷ, Hoàng Lạp: ít chăm sóc, ít phân bón mà kết quả khà quan (tất nhiên khi lan ra hoa thì không thể nhiều như ở rừng)

2. Kế đến là Vẩy rồng, Thái bình, Nhất điểm hồng, Kiều dẹt (có thể năm nay ra hoa nhưng năm sau lại không);

3. Khó nhất là HT. Trúc mành, Trúc đen, Đơn cam, các loại HT. lông đen: Các lan này, tôi trồng chết rất nhiều nhưng lại là các lan đáng sưu tầm vì hoa đẹp.

Tùy loại HT. mà bạn có cách trồng thích hợp như ghép gỗ, miếng dớn, trồng chậu truyền thống hay trồng bán thủy canh (như với Trúc mành).