Thông đen Nhật và Phi Lao Việt Nam

ngockien

Super Moderator
Tình cờ được chiêm ngưỡng tận mắt hai tác phẩm đẹp này .
Ghi lại vài hình ảnh chia sẻ cùng anh chị em. Mời các bác thưởng thức :D

Xichlosg

Thành viên tích cực
Cây số 01 đẹp thật đó Kiên ! Còn cây số 02 thì mình chưa biết cách cảm nhận.

ngockien

Super Moderator
Cây số 01 đẹp thật đó Kiên ! Còn cây số 02 thì mình chưa biết cách cảm nhận.
Cây Phi Lao đó phải không anh Thụy ,một cây đạt chuẩn đẹp và nghệ thuật theo lối CCNT miền Bắc đó anh :D ( suy nghĩ của riêng em thôi đấy nhé )

Mai goi hoi cu ly Nha anh;)) hoac la Anh 70 La ok
Sao không hỏi luôn chú Ba cho tiện vậy trời ,dạo này toàn chơi không dấu không hà :D

Xichlosg

Thành viên tích cực
Mai goi hoi cu ly Nha anh;)) hoac la Anh 70 La ok
Cũng tính làm như vậy,mà sợ bị mất con Gà trống thiến bái tổ quá,nên thôi ! Đang ế ẩm mờ !~X(

Cây Phi Lao đó phải không anh Thụy ,một cây đạt chuẩn đẹp và nghệ thuật theo lối CCNT miền Bắc đó anh :D ( suy nghĩ của riêng em thôi đấy nhé )

Sao không hỏi luôn chú Ba cho tiện vậy trời ,dạo này toàn chơi không dấu không hà :D
Người thì mất dấu,nên con chữ nó cũng "dấu mất" đó Kiên ạh ! 3B dạo này hành tung bí hiểm lắm !:-?

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây này không đạt chuẩn lối bắc đâu anh Kiên ạ. Nó có đường thân độc. Nhưng tay cành còn yếu lắm, việc phân mảng cũng không được chặt trẽ thiếu sự đồng điệu. Nó phải làm lại nhiều nhiều thì mới là CCNT được.
Trân trọng.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cây này không đạt chuẩn lối bắc đâu anh Kiên ạ. Nó có đường thân độc. Nhưng tay cành còn yếu lắm, việc phân mảng cũng không được chặt trẽ thiếu sự đồng điệu. Nó phải làm lại nhiều nhiều thì mới là CCNT được.
Trân trọng.
Cây thông này tôi thấy già chớ không có gì đặc sắc, củng chẳng thấy nét đẹp của dáng thông đen bonsai truyên thống của Nhật

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây thông này tôi thấy già chớ không có gì đặc sắc, củng chẳng thấy nét đẹp của dáng thông đen bonsai truyên thống của Nhật
Dạ cháu biết. Cháu đang nói về cây Phi Lao (Dương) Bác xuân ạ. Cây thông nếu mạnh dạn cắt cành số 1. Cành Lưng rồi chia bông cũng là một cây rất đẹp (Xét phương diện Thông ở Việt Nam). Giờ nó đang được thả sổng nên theo trường phái nào cũng không đặc sắc.

Nhạn trắng

Thành viên mới
Cây 1 đẹp quá anh, cây 2 tổng thể nhìn đẹp nhưng cách làm tàn họ tỉa không đều nhìn cứ tức tức:-SS, cảm nhận riêng thôi anh Kiên, anh đừng phật lòng nhé.

vanxeng

Thành viên tích cực
Cây 1 ở bảo tàng HN hả anh Kiên. Nhìn thấy cái hình Kim tự tháp chổng ngược.
Cây Phi lao làm tàn gợi hình tượng rất nghệ thuật. Tks hội trưởng!

ngockien

Super Moderator
Cây 1 đẹp quá anh, cây 2 tổng thể nhìn đẹp nhưng cách làm tàn họ tỉa không đều nhìn cứ tức tức:-SS, cảm nhận riêng thôi anh Kiên, anh đừng phật lòng nhé.
Trân trọng.
Đây là một cây phi lao có đường thân điệu đà và lũa gần như hết chỉ còn lại một lớp mạch sống mỏng manh ,vậy nên với bộ tay này đã là phù hợp với sự mảnh khảnh và tình tứ .
Vậy nên không thể coi bộ tay này là yếu được ,nói một cách khác nếu lắp một bộ tay cơ bắp gân guốc của một anh chàng lực sỹ cho một tiểu thư liễu yếu mỏng manh là không phù hợp phải vậy không em :D

Lối sắp tán bồng bềnh như những làn mây trôi giữa bầu trời ,đậm nhạt to nhỏ tùy hứng không theo quy luật .Cành rơi lơ thơ mềm mại rất tình ...

Nói chung là vẻ đẹp thì rất đa dạng ,cảm nhận vẻ đẹp còn đa dạng hơn rất nhiều ,nên có chuyện cảm nhận không giống nhau là điều bình thường các bạn à ,cứ vui vẻ mà chém cho nó sung sướng :))

đi bảo tàng à anh?
Đúng rồi em ,cũng lâu rồi giờ tiện mới up

Cây Thông bonsai lùn Nhật Bản này rất ít xuất hiện tại miền Bắc ở VN ,nên có cây này để ngắm là Number One rồi bác ơi :D ,ý cháu đang nói là được nhìn thực tế . Cháu cảm ơn bác đã ghé thăm.

ngockien

Super Moderator
Em thấy cây nào cũng đẹp, 1 cây của Nam, 1 cây của Bắc thì phải.
Cây Thông đen nhập từ Nhật Bản em ơi ,còn cây phi lao ngoài Bắc.

Cây 1 ở bảo tàng HN hả anh Kiên. Nhìn thấy cái hình Kim tự tháp chổng ngược.
Cây Phi lao làm tàn gợi hình tượng rất nghệ thuật. Tks hội trưởng!
Đúng rồi ở bảo tàng em ạ ,chụp lâu lắm rồi không biết nó còn ở đó không nữa :D

hantu

Thành viên
Cây trên đâu phải là thông đen đâu các bác.đó là cây thông trắng ,thông 5 lá chỉ sống được ở sứ lạnh

hantu

Thành viên
Từ bé đã được nhìn bao giờ đâu em ,nghe người ta nói vậy nên cũng chỉ biết vậy thôi :D
cảm ơn em đã chia sẻ thêm thông tin.
Hì,cây đó em thấy ít người trồng lắm vì lá nó dậm và dài chủ yếu thấy trồng loại thông trắng lá ngắn

ngockien

Super Moderator
Đây là một tiểu cảnh Linh sam Sông Hinh (đá Duy xuyên) có chiều dài khay 140 cm, cũng tại vườn của chủ nhân cây Phi Lao .