Thành quả của một buổi ra đồng

nuasonphutu

Thành viên
Nhờ những chia sẻ về kỹ thuật giâm cây duối của anh Lê Toàn Thắng và một số bạn, hôm nay em tranh thủ ra đồng đi săn phôi duối. Ở đây nhiều không đếm xuể, vừa bước xuống em vấp ngay gốc này.
Ban đầu em nghĩ đến "thác đổ"
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Nhưng khi về nhà, sau một hồi cắt xén (lâu lắm rồi không được cắt)
[/URL][/IMG]

Em lại thấy mặt này OK hơn
[/URL][/IMG]
Dù sao em vấn thấy tiếc cái thác đổ các bác ạ.
==================================
Em không có cát hạt to anh Thắng ơi. Em giâm trong thùng xốp, chỉ khoét một lỗ nhỏ có ổn không anh?

le.toan.thang

Thành viên
Nhờ những chia sẻ về kỹ thuật giâm cây duối của anh Lê Toàn Thắng và một số bạn, hôm nay em tranh thủ ra đồng đi săn phôi duối. Ở đây nhiều không đếm xuể, vừa bước xuống em vấp ngay gốc này.
Ban đầu em nghĩ đến "thác đổ"
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Nhưng khi về nhà, sau một hồi cắt xén (lâu lắm rồi không được cắt)
[/URL][/IMG]

Em lại thấy mặt này OK hơn
[/URL][/IMG]
Dù sao em vấn thấy tiếc cái thác đổ các bác ạ.
Em không có cát hạt to anh Thắng ơi. Em giâm trong thùng xốp, chỉ khoét một lỗ nhỏ có ổn không anh?
Ko sao đâu e à ,,
Cứ như vậy e cho vào nơi mát nhất có thể và trùm ly lông vào là ok

nuasonphutu

Thành viên
Ko sao đâu e à ,,
Cứ như vậy e cho vào nơi mát nhất có thể và trùm ly lông vào là ok
Vâng. Cảm ơn anh. Mà anh Thắng nhà ở đâu? Có dịp bứng được phôi nào hay em sẽ gửi tặng nếu a không chê
Giờ mới xem. Anh ở tận Vĩnh Phúc thì em chụi rồi.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Còn thời gian cứ cắt gọt đục sẹo rồi bôi keo vào luôn đi rồi hãy giâm anh chủ thớt ạ.bây giờ thì nhanh và dễ dàng chứ mà để khi có lá rồi mới đục đẽo rung cây mà mệt mỏi lắm vì vướng vấp lắm đấy.

le.toan.thang

Thành viên
Còn thời gian cứ cắt gọt đục sẹo rồi bôi keo vào luôn đi rồi hãy giâm anh chủ thớt ạ.bây giờ thì nhanh và dễ dàng chứ mà để khi có lá rồi mới đục đẽo rung cây mà mệt mỏi lắm vì vướng vấp lắm đấy.
Bạn này nói rất chuẩn đấy e à ,,
E cứ sử lý đế và tay cành triệt để luôn đi ko sau này là khó khăn cho việc ép chậu đó e ,,tính đế cho chậu sau này luôn đi e ,,,

natureini

Thành viên
CHúc mừng bạn ở gần nguồn nguyên liệu dồi dào.
Vì bạn ở gần đó nên tốt nhất là đánh bầu rễ từng phần, sau đó lấp đất lại chờ khi cây ra rễ cám lúc đó mới bứng thì tỷ lệ sống cao hơn.

nuasonphutu

Thành viên
CHúc mừng bạn ở gần nguồn nguyên liệu dồi dào.
Vì bạn ở gần đó nên tốt nhất là đánh bầu rễ từng phần, sau đó lấp đất lại chờ khi cây ra rễ cám lúc đó mới bứng thì tỷ lệ sống cao hơn.
Ở gần nhưng không có nghĩa là ngay bên cạnh bạn ạ. Với lại những cái cây này thường ở ngay vệ đường (nơi máy cày qua lại hàng ngày) nên mọi thứ luôn bị tác động.

nuasonphutu

Thành viên
Hôm nay em lại đi tìm. Nhưng có vẻ như không còn may mắn như 2 ngày trước, giờ đã đi gần hết cánh đồng của một huyện rồi. Hóa ra hai ngày trước chỉ là may mắn.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Cả hai đầu đều là rễ, em tính làm một cây cầu, cũng muốn làm một cái thác đổ khá hoàn hảo

nuasonphutu

Thành viên
Thêm một em nữa, nhưng hôm nay nắng quá mà đồng ruộng đã không còn gốc đẹp.
Giống vũ nữ không? Em muốn đao một nhát nữa bỏ cái phần trên rườm rà đi nhưng lại thấy tiếc
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

nuasonphutu

Thành viên
Hôm nay em lại may mắn tìm được hai gốc rất ưng ý. Mang về là hì hục cắt và ngắm
Cây này rất dị, nhưng hơi khó làm
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Và một em chân dài khá thanh thoát, nhiều góc cua khá xoắn
[/URL][/IMG]

nuasonphutu

Thành viên

Cây này nếu trồng ntn sẽ rất kinh điển đó e dai ,,dám hông ,,?????kkkkk
Haha. Em tưởng em pos ảnh lộn ngược, nhưng đúng là anh vừa cho em một ý tưởng rất táo bạo. Vấn đề là chậu nào có thể trồng được như vậy hả anh