Từ một cọng rễ biến thành cây bonsai ôm đá

tuankien

Thành viên
+ YouTube Video

Hôm nay em mạo phép được chia sẻ ý kiến của em ,em đã lấy cái cọng rễ bỏ đi rồi tạo như thế này, vì em sử dụng những tài nguyên có sẵn trong nhà vườn của mình,cụ thể là mình đã tận dụng hòn đá vo chi vô giác ,và một cọng rễ,ghép chúng lại ,làm một cách thủ công là ta đã có đồ chơi rồi.
mong cả nhà góp ý ạ

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Theo em bác nên ướm rễ lên đá rồi lấy dấu, sau đó lấy lưỡi cắt đá xẻ rảnh cục đá rồi mới ép rễ vào.
Thời gian sau rễ bám chặt vào đó chắc chắn và tự nhiên hơn.

tuankien

Thành viên
Theo em bác nên ướm rễ lên đá rồi lấy dấu, sau đó lấy lưỡi cắt đá xẻ rảnh cục đá rồi mới ép rễ vào.
Thời gian sau rễ bám chặt vào đó chắc chắn và tự nhiên hơn.
E tiếp thu ý kiến của anh,vì em làm thủ công ,không có dụng cụ hỗ trợ như máy mài hay máy cắt,nếu mà làm được như anh hướng dẫn thì sau này cây mới đẹp đươc.cảm ơn anh đã góp ý nhé

Lam van Tinh

Thành viên mới
thấy cũng hay, tiêu chí là choi cây sẵn có, cây xấu biến thành đẹp qua thời gian, thể hiện chính mình
Muốn cây ôm chặt vào đá rât đơn giãn, mình dùng đất sét trộn với phân rồi trét lên cục đá trước sau đó bó rể cây vào dùng lươi đen quân lại tưới giữ ẩm, sau 1 năm sẽ thây kêt quả!

dacera

Thành viên
Re: Trả lời: Từ một cọng rễ biến thành cây bonsai ôm đá

Cây chụp đá. Xấu quá bình thường quá, ko cần phải hướng dẫn.
Đôi khi cũng cần lắm 1 sự nhiệt tình mà anh....

Tre Việt Nam

Thành viên
Cảm ơn bác Tuấn chia sẻ.

Không phải ai cũng biết cả rồi, bác nhiệt tình chia sẻ cho ai cần học là rất đáng trân trọng.

Ai biết cho thêm ý kiến thì tốt quá.

tuankien

Thành viên
Cây chụp đá. Xấu quá bình thường quá, ko cần phải hướng dẫn.

E xin lỗi bác nhé,video em chỉ cho các bạn trẻ mới tập chơi thôi ạ,vì hầu như em đọc,và học được từ các anh chị em trên diễn đàn thôi,mong nhận được góp ý chân tình của các anh chị ạ.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Em cũng mới cắt được cái rễ kim quýt. Thấy có hay hay. Đế đẹp đẹp. Đem ghép lần thứ 2 mới dính. Đang phun mắt chia sẽ cùng AE

tuankien

Thành viên
Em cũng mới cắt được cái rễ kim quýt. Thấy có hay hay. Đế đẹp đẹp. Đem ghép lần thứ 2 mới dính. Đang phun mắt chia sẽ cùng AE

Bác có cái thân lắc ghê,em có tập ghép cây sanh nhưng không biết bảo quản,hay bị chết,
==================================
cọng rễ sau vài tuần đã ra lộc tưng bừng rồi các bác ơi
+ YouTube Video

==================================
+ YouTube Video