Tổng hợp một số hình ảnh tư vấn tạo hình trong mục Cây nghệ thuật.

Status
Not open for further replies.

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Tổng hợp một số hình ảnh tư vấn tạo hình trong mục Cây nghệ thuật.

Để tạo điều kiện cho các thành viên (TV) thuận tiện theo dõi, chọn ra phương án và có thể áp dụng vào việc tạo hình cây của mình trước khi đưa lên DĐ yêu cầu tư vấn. Tôi xin tổng hợp một số hình ảnh tiêu biểu về tư vấn Tạo hình Cây nghệ thuật mà các chuyên gia tư vấn và các thành viên đóng góp.

Topic mang tính chất tổng hợp những gì đã có trong thư mục Bonsai nên các TV chỉ xem chứ không cần thiết phải comment. Do đó chức năng này sẽ tạm thời khóa lại để các bạn theo dõi được tập trung hơn.

Xin cảm ơn!

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Trả lời: Tổng hợp một số hình ảnh tư vấn tạo hình trong mục Cây nghệ thuật.

Chào các anh

Cây em đã 1 lần xin tư vấn, nhưng chưa có giải pháp. Hôm nay xin post lại, hi vọng các cao thủ thấy được và giúp em
Em muốn chọn mặt này là mặt chính, nhưng không biết với cái mặt chính này thì uốn cây thế nào, có lẽ em phải cắt ngan làm alij từ đầu :(

Rất mong được giúp đỡ.
Đáp án của TV:

Kihieulam cũng đồng ý vơi anh Nghĩa, cây của bạn có thân cục kịch rất đẹp, chơi dáng chổi rất hợp, bạn tham khảo phương án này nhé, chúc bạn thành công,

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Cây này lấy của thành viên thangkhung lâu rồi, giờ E nó được thế này, ACE góp ý giúp New nha:
Đáp án của CGTV:

Cây đẹp, Các vị trí chi cần thiết đang thiếu. New nuôi nhánh dưới cho mạnh rồi kéo lên ghép áp lấy cho chuẩn chi, mai mốt làm hàng hiệu. Phần bể thì bôi thuốc chống mục mai mốt làm lũa. Gửi New tấm hình cây trham khảo, nếu mai mốt làm ra được như vầy thì cho MC ăn trái ké với, còn nếu kẹt tiền đi nhậu thì có thể bán lại cho MC khoảng 20tr là múc liền nha. hihi, chúc New thành công.

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Hình nóng hổi vừa thổi vừa vẽ đây anh Vinh.
Đáp án của CGTV:

Không phải bận mà là quá bận nữa em ơi.

Cây của em anh định làm cây hồi đầu cành phóng, em xem mặt nào thuận nhất thì có thể phân tàn như hình nhen:

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Em mới mua cây này chưa biết làm thế nào, do chủ cũ cũng ko dành chơi lên làm tay cành ko đẹp, nhờ anh Vinh và mọi người chỉ cho em cách làm, cho cây đẹp hơn, thank mọi người...

Đáp án của CGTV:

Cây của canhien có thể làm như hỉnh:

Trần Hùng

Thành viên tích cực

cây chỉ có mặt này la diện dược thôi.
thật tình những cây cao cao như vầy mình không có ý tưởng hay mong các AE giúp với

Đáp án của CGTV:

Cây này có nhiều P/án để chơi và làm thành cây khá đẹp, em vẽ tạm 2 hình, anh tham khảo nhé:
Tông cao

Thấp hơn chút

Còn nếu làm biếng thì để dành cho em nhé anh hihihi, chúc anh thành công.

Trần Hùng

Thành viên tích cực

cây xanh này em mới mua mà giờ ko biết xử lý sao,bác nào giúp em đc o MB em hậu tạ 1 chầu~O) :

Em cám ơn
Đáp án của CGTV:

Mình giúp bạn cây Sanh 2 thân nhé, mấy cây kia đã có định hướng hết rồi nên cứ việc cắt tỉa chơi tự nhiên là được, chúc bạn thành công.

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Tôi đang cắt phôi cây Sanh này song thấy khó.Vậy kính nhờ anh em cho ý tưởng tạo dáng ,nếu có hình vẽ thì thật quý.Xin chân thành cảm ơn.

Đáp án của BTMT:

Kinh nghiệm chưa có, nên không biêt phải làm như nào, bác tham khảo hình này xem, có gì bác thông cảm cho ạ
Và đáp án của bác thanhvan62:

thanhvan62 ! xin được góp sức giúp bạn...

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Em mới lấy cây này và hôm nay đem nó ra thực hành, tạo dáng, ko biết nó có thành dáng ko nữa .
Khi mới lấy về.

Sau 2 tiếng em chặt chém::D

Mong các bác góp ý cho em cách cho dáng em ấy đẹp<:p
Đáp án của CGTV:

Bạn có thể làm như anh Big đã hướng dẫn hoặc như hình dưới đây.

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Nhờ anh em thiết kế tiếp cho phôi nầy .
Xin cảm ơn

Đáp án của TV:

Cây của Văn, mặc dù chỉ có 2 mẩu gốc và 2 mầm bé xíu . Song thanhvan62 xin được tạo hướng đi mang tính tham khảo! mong ae nhìn nhận nha !!

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Đáp án của CGTV:

Cây duối cũng như cây du là lọai ưa nước, bác phải cho uống nước nhiều. Mặt khác, duối cũng là lọai ưa sự ân cần của người chơi: nếu chỉ cần thấy 1 chi của cây duối có lá già, hơi vàng đi là phải tuốt lá ngay cho tòan bộ cây, nếu không tuốt tự động các chi sẽ tự bỏ, từ từ sẽ bỏ tóan cây. Khi tuốt xong, lúc lá mới nhú mầm 2-3 ngày là bỏ phân hữu cơ vào lá sẽ bóng, căng, và xanh đậm nhìn rất mát mắt.
Cây của bác theo em làm kiểu 5 thân cho dẹp dáng: Ngũ Phúc. Bác chỉ cần sửa nhánh rơi và phóng cho thân 1và 5 từ trái đếm qua, còn lại bác chỉ cần dựng ngọn lên theo từng thân, thân nào trống quá bác điểm 1 cành hậu phía sau nữa là đủ. ý tưởng như sau:

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Tình hình là em dc anh helmet (anh Tâm) tặng cho cây Sam Núi này ,cây cao khoản 40cm ,hoành khoản 20cm , đế cây chỉ có vài cọng le que :D Em kg biết tạo dáng thế nào nhờ ACE diễn đàn giúp dùm em !
Cám ơn ACE !

Đáp án của TV:

dựa vào ý tưởng đồi gió hú của anh Vinh , hihii!anh Vinh thông cảm nhé! bác tham khảo hình này nha! hii:-@:)

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Có cây nguyệt lá dún (lá mẵn - nhỏ - cây có thân vặn) em mới mua, nhờ các bác tư vấn vài đường binh cho em này: hoành gốc to cở bắp đùi, cao khoảng 0,7m nếu cắt.

[/url][/IMG]

Mới mua chưa chở về nhà, dự định chiều nay thu gọn bầu đất và cắt ngắn lại 1 chút rồi chở về nhà, các bác nào có vào xem thì tư vấn hộ em với:
Cây này nên làm bầu đất nhỏ lại không (bự quá chở không nổi)?
Có nên cắt ngắn lại không?
Phương án mặt tiền nào cho đẹp.
Vài hình ảnh minh họa thì càng tốt.
Cảm ơn các bạn đã xem.
Đáp án của CGTV:

Cây NQ của bạn rất đẹp, nhà bạn nhìn rất quen. Theo mình thì chọn hình 1 làm mặt tiền và có 2 phương án để cắt và nuôi cây. Chắc bạn cũng có PA rồi nhưng mình cứ gửi lên AE cùng tham khảo nhé.

Chúc bạn thành công.

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Mới mang chú em này về đến nhà, nhưng chưa biết xử lý ra sao, em mạo muội Up lên nhờ các bác giúp dùm em
Tại vì có 1 vấn đề nhỏ là mới tập tành chơi lên chua dám xuống tay, nhờ bác cho em 1 bản vẽ hợp lý, để em bạo gan xuống tay :D, sợ mạnh tay hỏng thì tiếc,cám ơn các bác ^:)^
Và đây là em nó :

Xin đợi hồi âm
Đáp án của CGTV:

Cây này các co đi lệch rất nhiều, ngọn cũng chưa hướng tâm nên có lẽ phải cắt nhịp làm lại. Bạn có thể tham khảo hình dưới đây, chúc bạn thành công.

Status
Not open for further replies.