Tổng hợp hình ảnh phân biệt các chủng loại Linh Sam.

mitcothu

Thành viên tích cực
Mở hàng cây linh sam bông trắng lá trung Suối Cái (hoa trắng tinh, nở căng và rất thơm)

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Chờ có hình cụ thể thôi. Đang còn thắc mắc cái cây bông trắng của em quá nè. Theo anh mô tả thì đúng là lá rí rồi, vậy mà anh Nhiều nó ko phải? nhức cái đầu thiệt. Bữa nào em lại bông kỹ lần nữa xem có bung hết hay ko

penjing62

Thành Viên Danh Dự
Trả lời: Re: Tổng hợp hình ảnh phân biệt các chủng loại Linh Sam.

Một số giống ít gặp:
Lá rí hạt gạo: thực chất lá to bằng hạt đậu đen,gai nhiều,chưa thấy bông bao giờ,phân nhánh mạnh.
Lá cực nhỏ sông hinh

2 giống cuối cùng là do đột biến?!
Lá siêu rí đuôi chồn(tạm gọi vậy vì kiểu phân lá nhặt,tròn quanh thân,hơi khó chơi vì giống...cỏ quá) hiện thấy đang nhânnhiều ở HCM nhưng ko rõ nguồn gốc và có hoa hay ko?!
Lá siêu rí sông hinh,phân tàn đẹp,hoa tím,lá dễ coi,tàn đẹp.
Còn 1 giống nữa chưa có đk xem thực tế.
xin bổ sung tí nha bạn TRẦN THỨC
LÁ RÍ HẠT GẠO THỰC CHẤT K CÓ LÁ NÀO BẰNG HẠT ĐẬU ĐEN ĐÈO ĐÂU (đa số nhỏ hơn hạt gạo,bạn chưa thấy bông nhưng chủ nhân thì k lạ khi nó nở hoa... a TRẦN THẮNG có hình hoa đang nở )
lá siêu rí đuôi chồn thì k khó chơi đâu....chỉ có hơi khó kiếm giống vì có bao nhiêu cành như chiếc đũa lái thu mua sạch...mua luôn nhánh thừa còn trên cành...vì nó nở hoa chùm như đuôi chồn nên tôi khẳng định là nó siêng hoa
bạn vào xem bài '' MÀU TÍM LINH SAM '' do Hoàng Anh đưa lên xem có phải lá rí đuôi chồn k ?
chân thành ....................hy vọng đóng góp giúp bạn chủ đề này

phamminhchuong

Thành viên
mình còn biết mấy giống lsam nữa là lá xoắn , loại lá nhỏ nhưng rất nhỏ gấn bằng lá rí , loại gần như không có gai , nhưng không rõ nguồn gốc xuất xứ . các bạn nào biết xin góp ý kiến

Blackrose86

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Tổng hợp hình ảnh phân biệt các chủng loại Linh Sam.

xin bổ sung tí nha bạn TRẦN THỨC
LÁ RÍ HẠT GẠO THỰC CHẤT K CÓ LÁ NÀO BẰNG HẠT ĐẬU ĐEN ĐÈO ĐÂU (đa số nhỏ hơn hạt gạo,bạn chưa thấy bông nhưng chủ nhân thì k lạ khi nó nở hoa... a TRẦN THẮNG có hình hoa đang nở )
lá siêu rí đuôi chồn thì k khó chơi đâu....chỉ có hơi khó kiếm giống vì có bao nhiêu cành như chiếc đũa lái thu mua sạch...mua luôn nhánh thừa còn trên cành...vì nó nở hoa chùm như đuôi chồn nên tôi khẳng định là nó siêng hoa
bạn vào xem bài '' MÀU TÍM LINH SAM '' do Hoàng Anh đưa lên xem có phải lá rí đuôi chồn k ?
chân thành ....................hy vọng đóng góp giúp bạn chủ đề này
Thưa anh Nhỡ,giống rí hạt gạo em nói tới thực chất ko mới mẻ gì mà đã có từ rất lâu rồi,tuy nhiên phẩm chất kém nên ít người chơi. Em sẽ bổ sung sau. Còn giống của anh Thắng đúng là lá nhỏ như hạt gạo nhưng có lẽ là giống cực nhỏ sông hinh.
==================================
mình còn biết mấy giống lsam nữa là lá xoắn , loại lá nhỏ nhưng rất nhỏ gấn bằng lá rí , loại gần như không có gai , nhưng không rõ nguồn gốc xuất xứ . các bạn nào biết xin góp ý kiến
Loại lá xoắn anh nói thuộc dòng lá nhỏ,lá hơi quảnh khi còn non,màu xanh bóng,khi già vẫn thẳng. Dòng này khá siêng bông và bông đẹp,thơm.
Lá rí và lá nhỏ thường dành để phân biệt giữa linh sam sông hinh với nhau,như là thưoqng hiệu độc quyền đã đăng ký bảo hộ vậy. Những dòng khác như Linh sam Nha trang,linh sam la hai dù có ép lá nhỏ hơn cả sông hinh thì vẫn là dòng lá trung.
Phân biệt thêm giữa lá rí và lá nhỏ: lá nhỏ thì bầu tròn,lá rí thì thuôn dài. Bất kể lá rí có nuôi tốt to bằng 3 lá nhỏ,thì lá rí vẫn là lá rí. Vì khi hãm lá,lá rí sẽ nhỏ hơn rất nhiều.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Tổng hợp hình ảnh phân biệt các chủng loại Linh Sam.

Chờ có hình cụ thể thôi. Đang còn thắc mắc cái cây bông trắng của em quá nè. Theo anh mô tả thì đúng là lá rí rồi, vậy mà anh Nhiều nó ko phải? nhức cái đầu thiệt. Bữa nào em lại bông kỹ lần nữa xem có bung hết hay ko
Do sg là nơi quy tụ Linh sam từ nhiều nơi,nên a ko rõ cây em nói nguồn từ đâu,có thể khác giống anh đem từ sông hinh về. Còn về lá thì anh đã nói rồi đó.

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
trời sao e ở khánh hòa mà không biết vùng nào có ta. kiểu này chắc phải lặn lội tìm kiếm như trầm hương khánh hòa mình quá.

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Tổng hợp hình ảnh phân biệt các chủng loại Linh Sam.

Do sg là nơi quy tụ Linh sam từ nhiều nơi,nên a ko rõ cây em nói nguồn từ đâu,có thể khác giống anh đem từ sông hinh về. Còn về lá thì anh đã nói rồi đó.
Dạ, em căng cứ vào cách nhận dạng thì lá hoàn toàn giống, còn hoa thì do chưa quan sát rõ lắm. Đôi khi cũng khá bực mình với cách phân biệt mấy cái thằng LS. Mà thôi để quan sát thêm. AH, có mấy dòng trắng hồng, trắng cam nữa đó anh