Tạo rêu, Đắp Rêu và chăm sóc rêu

dungvt

Thành viên
Hôm nay là ngày thức khuya nhất vì phải search tìm các bài viết liên quan đến Rêu mà không có bài nào. Vì mấy cây bónai của mình khi mua của các ANh em trên diễn đàn đắp rêu rất đẹp, nhưng đến nay thì chỉ còn lại mãnh đất trống. Kính mong các ANh em trên diễn đàn chia sẽ ít kinh nghiệm, Làm thế nào để tạo được Rêu em thấy có rất nhiều loại rêu? Kỹ thuật đắp rêu lên chậu bónai như thế nào, và cách chăm sóc Rêu như thế nào để không bị chết.
Em nghĩ chắc cũng có rất nhiều anh em mới cần tìm hiểu về thông tin này.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cái bài về rêu này anh 3 cũng từng chia sẻ trong mục kinh nghiệm nghệ nhân rôi. Nhưng nhiều anh em chưa đọc. Việt anh xin phổ biến lại. Ta có 2 cách:
Cách 1. Dải 1 lớp đất mịn trên bè mặt chậu tưới nhẹ. Lấy nhưng cây rêu đã già ngả vàng mà ta chắc chắn trong đó có bào tử của rêu đem vò nát rồi rắc đều lên bề mặt lớp đất mịn. Hàng ngày phun sương khoảng 1 tuần sau các bào tử sẽ phát triển thành rêu.
Cách 2. Ta chồng rêu ở 1 chỗ ẩm thấp. Rồi dùng bay súc nhẹ từng mảng đem dắp lên bề mặt chậu. Cách này nhanh hơn.
Để rêu phát triển tốt ta phải giữ độ ẩm tốt cho rêu bằng cách phun sương khi thấy bề mặt rê khô.

lnvinh

Super Moderator
Có thể làm như cách VA đã nói ở trên nhưng chú ý lớp đất trên mặt là đất thịt nhen, không phải đất đen bình thường.

NaTuan

Quản Lý Viên
Sau khi đã làm đất như những cách ghi ở trên , bạn lấy nước cơm hoặc cháo loãng tưới lên đất và rắc bào tử rêu là ok .

phamvanhung2982

Thành viên mới
điều quan trọng là đất phải luôn luôn trong môi trường ẩm và mát .kết hợp với mặt đất thịt mịn như đã nói ở trên thì sẽ có được thảm rêu xanh như ý muốn=:)=:)

dungvt

Thành viên
Có thể làm như cách VA đã nói ở trên nhưng chú ý lớp đất trên mặt là đất thịt nhen, không phải đất đen bình thường.
.

ANh Vinh ơi mình lấy đất đỏ bazan mua ở tiệm bán cây cảnh có được không Anh.

dungvt

Thành viên
Cái bài về rêu này anh 3 cũng từng chia sẻ trong mục kinh nghiệm nghệ nhân rôi. Nhưng nhiều anh em chưa đọc. Việt anh xin phổ biến lại. Ta có 2 cách:
Cách 1. Dải 1 lớp đất mịn trên bè mặt chậu tưới nhẹ. Lấy nhưng cây rêu đã già ngả vàng mà ta chắc chắn trong đó có bào tử của rêu đem vò nát rồi rắc đều lên bề mặt lớp đất mịn. Hàng ngày phun sương khoảng 1 tuần sau các bào tử sẽ phát triển thành rêu.
Cách 2. Ta chồng rêu ở 1 chỗ ẩm thấp. Rồi dùng bay súc nhẹ từng mảng đem dắp lên bề mặt chậu. Cách này nhanh hơn.
Để rêu phát triển tốt ta phải giữ độ ẩm tốt cho rêu bằng cách phun sương khi thấy bề mặt rê khô.
Cảm Ơn Việt ANh rất nhiều, NHưng mình lấy rêu vò nát và rắc lên đất liền hay có phơi Khô rồi rắc vậy, Việt Anh nói rỏ hơn 1 tí nhé

pitieel

Thành viên Mua Bán
các bác cho tôi hỏi về nguyên nhân rêu cũa tôi :
khi mời trồng :
[/IMG]
sau 1 thời gian :
[/IMG]
[/IMG]
xanh tốt lúc ban đầu..... xãy ra tình trạng : giống như có 1 lớp sương phủ lên bề mặt ...... mốc , úng , thúi ..... bỏ đi.
nguyên nhân và cách phòng tránh ? cám ơn nhiều

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Hoanglong70 cũng áp dụng cách của Bigbabol và thành công. Cách của Hoanglong70 có thể đơn giản hóa như sau:

1./ Trải một thảm mỏng rễ lục bình vào một cái khay.
2./ Vò nát rêu giống đã "dzà" trong một bình nước,
3./ Tưới lên khay này (tất nhiên là không để ngập nước rễ lục bình).
4./ Đem để ngoài với ánh sáng mặt trời bình thường không để trong mát gì cả.
5./ Kiểm tra độ ẩm để bổ sung nước cho khay "Lục bình rêu" này (thường thì 2 ngày/lần)
...
n./ Khoảng 15 ngày sau, rêu bắt đầu mọc. Để một thời gian xé từng miếng bỏ lên mặt chậu cây bonsai và tiếp tục nuôi những đợt rêu mới ...

Chúc mọi người có thể trang trí một chậu bonsai đẹp.

Chú ý:
a./ Có thể sử dụng khay bằng nhựa, sứ, ... không nên sử dụng khay bằng kim loại vì sẽ làm nóng nước chết bào tử rêu
b./ Có thể đắp rể lục bình trực tiếp vào gốc bonsai và áp dụng tiếp công đoạn thứ 3.

dungvt

Thành viên
Các bác cho mình hỏi có ai trồng rêu sẳn thành từng mảng rồi bán không? Mua về trồng luôn cho chắc ăn.

pitieel

Thành viên Mua Bán
Các bác cho mình hỏi có ai trồng rêu sẳn thành từng mảng rồi bán không? Mua về trồng luôn cho chắc ăn.
chổ cũa tôi nhiều bát ngát luôn, mọc xanh rì quanh bồn chôm chôm và sầu riêng , cại 1 cái xài thoải mái , bạn ở vũng tàu à , xa chứ ko cái nãy giúp bạn vô tư luôn.
có ai giúp dùm cái rêu bị hư cũa mình với ...

dungvt

Thành viên
Hoanglong70 cũng áp dụng cách của Bigbabol và thành công. Cách của Hoanglong70 có thể đơn giản hóa như sau:

1./ Trải một thảm mỏng rễ lục bình vào một cái khay.
2./ Vò nát rêu giống đã "dzà" trong một bình nước,
3./ Tưới lên khay này (tất nhiên là không để ngập nước rễ lục bình).
4./ Đem để ngoài với ánh sáng mặt trời bình thường không để trong mát gì cả.
5./ Kiểm tra độ ẩm để bổ sung nước cho khay "Lục bình rêu" này (thường thì 2 ngày/lần)
...
n./ Khoảng 15 ngày sau, rêu bắt đầu mọc. Để một thời gian xé từng miếng bỏ lên mặt chậu cây bonsai và tiếp tục nuôi những đợt rêu mới ...

Chúc mọi người có thể trang trí một chậu bonsai đẹp.

Chú ý:
a./ Có thể sử dụng khay bằng nhựa, sứ, ... không nên sử dụng khay bằng kim loại vì sẽ làm nóng nước chết bào tử rêu
b./ Có thể đắp rể lục bình trực tiếp vào gốc bonsai và áp dụng tiếp công đoạn thứ 3.
Cảm ơn ANh Hoanglong70. Nhưng từ sáng đến giờ mình dạo quanh các tiệm cây cảnh Vũng Tàu hỏi rễ lục bình điều nhận cái lắc đầu không có. Không biết mình có thể thay thế rễ lục bình bằng Rong Biển không ANh, vì rong biển rất dể mua.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cảm ơn ANh Hoanglong70. Nhưng từ sáng đến giờ mình dạo quanh các tiệm cây cảnh Vũng Tàu hỏi rễ lục bình điều nhận cái lắc đầu không có. Không biết mình có thể thay thế rễ lục bình bằng Rong Biển không ANh, vì rong biển rất dể mua.
Vừa về đến nhà là chạy lên chụp vài tấm ảnh để minh họa cho sinh động. Đây là mấy cây được Hoanglong70 áp dụng theo cách đã chia sẻ:

Cây số 1:

-------------------------

Cây số 2:

--------------------

Tuần sau sẽ gửi cây về cho Bạn, tiện thể sẽ đem xuống làm quà cho bạn và Satruky một ít rễ lục bình dùng để cấy rêu nhé.

(PS: Chụp bằng điện thoại cùi, hình không được rõ, mong mọi người thông cảm. Cám ơn).

dungvt

Thành viên
Vừa về đến nhà là chạy lên chụp vài tấm ảnh để minh họa cho sinh động. Đây là mấy cây được Hoanglong70 áp dụng theo cách đã chia sẻ:

Cây số 1:

-------------------------

Cây số 2:

--------------------

Tuần sau sẽ gửi cây về cho Bạn, tiện thể sẽ đem xuống làm quà cho bạn và Satruky một ít rễ lục bình dùng để cấy rêu nhé.

(PS: Chụp bằng điện thoại cùi, hình không được rõ, mong mọi người thông cảm. Cám ơn).

Cảm ơn ANh Hoanglong rat nhieu. Rất vui chào đón Anh

Le Manh Cuong

Moderator
Bạn lấy đất thịt sạch không có lẫn hạt cỏ các loại nhào kỹ cho mịn sau đó đắp lên bề mặt chậu cây cần làm rêu lưu ý là đắp kín hết mặt chậu,hàng ngày tưới nước giữ ẩm sau một đến hai tháng sẽ có mặt rêu đẹp và bền.(Chỉ làm bằng đất thịt loại sạch)

Dr.BINHVT

Thành viên
Xin phép dungvt cho tôi nhờ đây hỏi thêm các thành viên khác của diễn đàn 1 câu hỏi. Ngoài rêu, tôi thấy nhiều tác phẩm được đắp bằng nhiều loại cây, cỏ lạ mắt và rất đẹp. Xin được hỏi ngoài rêu có thể sử dụng những loại cây, cỏ gì; nguồn gốc và kỹ thuật trồng cũng như đắp phủ nền đất cho cây? Thanks !

Mai Vàng

Thành viên
Anh Dũng, Rễ lục bình chắc bữa nào rảnh em thuê người kiếm,gần nhà cũng có nhiều ao lục bình cứ nhấc lên lấy rễ thôi anh,em cũng thấy dùng rễ lục bình để giữ độ ẩm cho mặt đất và tưới nước cũng ko bị bay đất lên đâu....