Tạo hình cho cây cảnh và những vấn đề liên quan

lehoangbn1993

Thành viên
Chú giúp cháu cây si này nha. Cháu mới chơi nên chịu.hjhj

Nếu đc thêm cháu cây đa này xem sao

Cám ơn bác, nếu ai gúp đc thì mong mọi người vẽ giúp chứ để 1 mình chú vẽ vất vả quá. thanks:">

Quỳnh Dao

Moderator
Chú giúp cháu cây si này nha. Cháu mới chơi nên chịu.hjhj

Nếu đc thêm cháu cây đa này xem sao

Cám ơn bác, nếu ai gúp đc thì mong mọi người vẽ giúp chứ để 1 mình chú vẽ vất vả quá. thanks:">
Hì, cảm ơn bạn đã động viên. Cây si của bạn rất khó làm vì phần thân bị phù, và để làm ra đc 1 cây đẹp thì có lẽ phải cắt nó đến dưới đoạn phù ấy rồi nuôi ngọn lại. Như vậy sẽ mất rất nhiều công mà khi ra cây rồi không xứng với công bạn đầu tư cho nó, vì vậy cây này nên để vậy chơi thôi, quên nó đi nhé. Hoặc giả nếu có thời gian thì cắt nhịp rồi thả vài năm cho ngọn thông với thân rồi tính tiếp.
Cây đa bạn có thể làm 1 cây mini cũng được, nếu chưa có chậu trồng nó thì lấy luôn cái chậu sát bên ấy, rồi làm nó như vầy chơi cũng vui :D. Thân!

Quỳnh Dao

Moderator
Cho minh ý tưởng cây này với:

Bạn ơi, giúp mình cắt bớt mấy cái cành lá nhỏ lùm xùm cho lộ đường thân rồi chụp kỹ lại giúp với. Chụp có phông càng tốt nhé, vì nếu quan sát đc cả thân, đế và chiều lõm hay lồi của cây thì mới có phương án tốt nhất cho bạn. Chứ chụp như này thì vẽ phịa ra cũng được nhưng làm theo hổng có được nhen. ;;)

lehoangbn1993

Thành viên
Hì, cảm ơn bạn đã động viên. Cây si của bạn rất khó làm vì phần thân bị phù, và để làm ra đc 1 cây đẹp thì có lẽ phải cắt nó đến dưới đoạn phù ấy rồi nuôi ngọn lại. Như vậy sẽ mất rất nhiều công mà khi ra cây rồi không xứng với công bạn đầu tư cho nó, vì vậy cây này nên để vậy chơi thôi, quên nó đi nhé. Hoặc giả nếu có thời gian thì cắt nhịp rồi thả vài năm cho ngọn thông với thân rồi tính tiếp.
Cây đa bạn có thể làm 1 cây mini cũng được, nếu chưa có chậu trồng nó thì lấy luôn cái chậu sát bên ấy, rồi làm nó như vầy chơi cũng vui :D. Thân!
Cám ơn chú đã chia sẻ nha. cháu sẽ cố gắng làm cây đa cho đẹp.hjhj:D:D

Quỳnh Dao

Moderator
có cây này nghiên cứu hoài mà không biết làm sao cho đẹp . Cây nguyệt quế 2 thân nhờ Quỳnh Dao giúp đỡ cho cái bản vẽ phát thảo . TKS!

Do sơ sót nên QD đã khg giúp anh cây này, thành thật xin lỗi anh. Tuy nhiên theo mình thì mặt tiền cây có lẽ nằm bên kia, anh có thể cho mình tấm ảnh mặt ấy chứ, mình sẽ giúp. Thân anh!

MrTu

Thành viên
Nhờ anh nhìn hộ em cái cây này trong tương lai thì nhìn thế nào cho đẹp nhé. Cám ơn anh nhiều

Mặt trước:

Mặt sau:

Quỳnh Dao

Moderator
Nhờ anh nhìn hộ em cái cây này trong tương lai thì nhìn thế nào cho đẹp nhé. Cám ơn anh nhiều

Mặt trước:

Mặt sau:

Bạn giúp mình tỉa bớt các rễ con che thân rồi chụp kỹ lại với, nếu chụp có phông càng tốt, mình sẽ giúp. Để vậy vẽ khg hết ý và cũng khó đẹp lắm

MrTu

Thành viên
Bạn giúp mình tỉa bớt các rễ con che thân rồi chụp kỹ lại với, nếu chụp có phông càng tốt, mình sẽ giúp. Để vậy vẽ khg hết ý và cũng khó đẹp lắm
Dạ cảm ơn anh! Em sẽ làm lại.

tran mau vinh

Thành viên
Do sơ sót nên QD đã khg giúp anh cây này, thành thật xin lỗi anh. Tuy nhiên theo mình thì mặt tiền cây có lẽ nằm bên kia, anh có thể cho mình tấm ảnh mặt ấy chứ, mình sẽ giúp. Thân anh!
Đây ảnh mặt còn lại của em nó đây gởi QD xem giúp nhé . Tks !

choivui

Thành viên
Mệt cho bác QD rùi nhưng cũng thành thật cám ơn anh vì những bài viết rất bổ ích . Chúc anh vui khỏe để có thêm nhiều sức vẽ cho nhiều anh em học hỏi

ANBINH2011

Thành viên
mình có bụi trang này chẳng biết làm sao
thôi thì mang lên đây nhờ ae cắt và định hình giúp mình với .thanks

Quỳnh Dao

Moderator
Đây ảnh mặt còn lại của em nó đây gởi QD xem giúp nhé . Tks !

Anh có thể tham khảo phương án dưới này xem sao, nhược điểm cây này là thân hơi ốm, vậy nên khi làm tàn thì ta nên bố trí một số cành thứ cấp che bớt vài khoảng thân trống cho bớt đơn diệu nhé anh.

Quỳnh Dao

Moderator
mình có bụi trang này chẳng biết làm sao
thôi thì mang lên đây nhờ ae cắt và định hình giúp mình với .thanks
Cây này có thể làm cây tàn chổi cũng đẹp lắm đó bạn. Bạn có thể xem ảnh dưới để tìm thêm ý tưởng. Thân!