Tạo hình cho cây cảnh và những vấn đề liên quan

nnthanh

Thành viên
Cây này cắt cái thân bên phải uổng quá, nhưng may mắn là nó còn 1 mầm sống như đã thấy qua hình. Bạn hãy nuôi mầm ấy cho khỏe đồng thời nuôi phần nối ngọn cho thân trái thêm uyển chuyển tránh bớt nét đơ của thân. Phần gốc có thể ghép thêm lũa bên trái để bớt sự đơn điệu, tàn rơi bên trái cũng nên lấy dài xuống che bớt đường thân thẳng, bạn có thể tham khảo hình dưới đây:

À quên, nhắc bạn 1 chút là không nên trồng Linh sam với chất trồng nhiều đất thịt như hình nhé, cây sẽ yếu lắm đó
Thêm nữa :D: bụi hoàng thảo Kim Thoa bạn đang trồng quá thấp so với mặt chậu và điều ấy sẽ khg tốt cho sự phát triển của cây. Trồng cao lên cho các mầm có điều kiện phát triển nhé.
Chúc bạn vui!
em cảm ơn anh nhiều ạ.
chất trồng ls của e là như này: 60% cát+ 20% sỉ than+15% mụn dừa+5% vỏ trấu tươi và tro trấu chứ k có đất thịt đâu ạ, hihi
về bụi Hoàng thảo kim thoa đó, ý anh có phải nâng rễ hay nâng chậu đặt lên cao ạ? Vì lần đầu trồng lan nên e k có 1 chút kiến thức nào ạ.
Mong tin anh!

Redo

Thành viên
Em có cây này đã post bên Kỹ thuật cơ bản, có vẻ như nhầm chỗ, nay post lại sang đây nhờ bác Quỳnh Dao phác thảo giúp. Cảm ơn bác nhiều!

trinhvanphung

Thành viên tích cực
topic này chắc chắn sẽ rất Hot đây,bởi vì mình nghĩ chắc có nhiều AE mới tập chơi cây như mình lên đây hỏi lắm nè. 1 topic hay...cảm ơn anh đã lập topic này nhé! và chắc tí nữa em cũng hỏi về 2 cây mà e ko biết binh đường nào. chúc anh quynhdao luôn vui khỏe nhé!

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Chị Quynh Dao vẽ hay quá, cảm ơn chia đã chia sẻ những kinh nghiệm hay về việc tạo tác cây bonsai.

Quỳnh Dao

Moderator
một topic rất hay, cho em gửi phát họa cây này,cảm ơn anh
cây ls

cây sam núi

Bạn cỏ thể up hình cây lại giúp mình đc không, sao mình dùng thử 2 trình duyệt vẫn khg xem đc ảnh.
Đầu tiên rất cám ơn nghệ nhân Quỳnh Dao đã mở topic này, một topic rất thiết thực và bổ ích.
E xin xếp hàng đăng ký nhờ A cũng như các nghệ nhân khác trên diễn đàn vẽ dùm e 2 cây này:
1 Ngọa Tùng. E rất thích Tùng dáng nhân văn nhưng hình dung hoài chưa ra.

2. cây linh sam:

Thanks all
Hi bạn!
Cây ngoạn tùng thân mảnh khảnh và mềm mại, hợp với dáng văn nhân, tuy nhiên phần ngọn hơi cứng và cao, với cây này có thể làm 2 chi, 1 ngọn là đủ, bạn có thể tham khảo ảnh cho mặt 1, nếu chọn mặt 2 thì đế hơi kém nhưng làm 1 tàn rơi cũng đẹp. Riêng cây LS có vẻ chụp chưa đúng mặt tiền vì chưa thấy hết chiều cong cây, nếu có thời gian, mong bạn chụp lại giúp mình nhé.
Ảnh tham khảo cho cây Tùng:

Quỳnh Dao

Moderator
em cảm ơn anh nhiều ạ.
chất trồng ls của e là như này: 60% cát+ 20% sỉ than+15% mụn dừa+5% vỏ trấu tươi và tro trấu chứ k có đất thịt đâu ạ, hihi
về bụi Hoàng thảo kim thoa đó, ý anh có phải nâng rễ hay nâng chậu đặt lên cao ạ? Vì lần đầu trồng lan nên e k có 1 chút kiến thức nào ạ.
Mong tin anh!
Hì, qua ảnh thấy chất trồng giống đất sét quá, như bạn mô tả vậy là ổn rồi.
Bụi Kim thoa lên đưa nó cao lên sao cho phần gốc cây ngang mặt chậu, tốt nhất nên thay chậu cho nó, dùng chậu đất nung có lỗ chuyên dùng cho lan thì phù hợp. Loại chậu bạn dùng khg có nhiều lỗ thoát khí nên rất dễ bị nấm bệnh nhé.
Thân mến!

Quỳnh Dao

Moderator
e có cây linh sam nhờ a quỳnh giao vẻ giúp thanks a

thêm cây sơn liểu nưa

Cây Linh Sam anh xem lại bộ đến có thuận để làm một cây đổ khg anh, nếu có thể thì anh tham khảo phuơng án này xem sao:

Riêng cây sơn liễu anh trồng cho sống khỏe, sau đó cắt các chốt cành chừa lại khoảng 2cm, lấy mầm lại vì các cành đơ thẳng quá, nhớ chừa nhánh thở cho nó nhe anh

Quỳnh Dao

Moderator
Trả lời: Re: Tạo hình cho cây cảnh và những vấn đề liên quan

Em có cây này đã post bên Kỹ thuật cơ bản, có vẻ như nhầm chỗ, nay post lại sang đây nhờ bác Quỳnh Dao phác thảo giúp. Cảm ơn bác nhiều!

Hẹn bạn cây này vào tối mai nhé, hơi khuya rồi ;;)
Thân!

HacMocNhai

Thành viên
Hi bạn!
Cây ngoạn tùng thân mảnh khảnh và mềm mại, hợp với dáng văn nhân, tuy nhiên phần ngọn hơi cứng và cao, với cây này có thể làm 2 chi, 1 ngọn là đủ, bạn có thể tham khảo ảnh cho mặt 1, nếu chọn mặt 2 thì đế hơi kém nhưng làm 1 tàn rơi cũng đẹp. Riêng cây LS có vẻ chụp chưa đúng mặt tiền vì chưa thấy hết chiều cong cây, nếu có thời gian, mong bạn chụp lại giúp mình nhé.
Ảnh tham khảo cho cây Tùng:

Thanks A rất nhiều. Ảnh đẹp quá ^^

thailaipc

Thành viên tích cực
Em nhờ anh Quỳnh Dao tư vấn dùm cây trang vàng nhỏ này của em tí ạh (khu vực em ở không có loại này nên rất quý nó). Hình 02 em tính cắt ngắn ở các vị trí: đỏ, xanh, vàng
- Cây này nên để tự nhiên hay cắt vậy anh?
- Nhân tiện nhờ anh cho dùm 1 hình phát họa

Chúc anh sức khỏe~O)

mrhuynh482

Thành viên tích cực
Em nhờ anh Quỳnh Dao tư vấn dùm cây trang vàng nhỏ này của em tí ạh (khu vực em ở không có loại này nên rất quý nó). Hình 02 em tính cắt ngắn ở các vị trí: đỏ, xanh, vàng

Chúc anh sức khỏe~O)
cây trang này chơi trực lắc được không anh thanh? em cũng có một cây dạng này chờ anh vẻ hình rồi ké luôn!;;);;)

Quỳnh Dao

Moderator

Cây của bạn Redo trước hết lược bỏ các rễ gió để tập trung nuôi bộ tay cành. Sau khi thành phẩm sẽ tiến hành ký đá làm tiểu cảnh sẽ có cây 2 thân rất tình. Với cây này có thể chọn mặt nào cũng được nên mình phác thảo 2 phương án để bạn tham khảo thêm.

Quỳnh Dao

Moderator

Chúc anh sức khỏe~O)
Cây này hình cuối đế đẹp, nếu chọn mặt này thì nên cắt thân nhỏ hiện hữu vì nó đang vắt ngang che thân chính nên mất thẩm mỹ, và làm cây tông cao có cành rơi. Nếu chọn PA này thì hôm nào lảy bớt lá che thân, chụp lại 1pic mình sẽ phác thảo giúp.
Còn lại mặt kia đế khg đẹp bằng nhưng cây tử nhìn có duyên, chọn mặt này thì nên hạ thấp làm cây mini nhìn cũng xinh.

huavancuong

Thành viên Mua Bán
Cây Linh Sam anh xem lại bộ đến có thuận để làm một cây đổ khg anh, nếu có thể thì anh tham khảo phuơng án này xem sao:

Riêng cây sơn liễu anh trồng cho sống khỏe, sau đó cắt các chốt cành chừa lại khoảng 2cm, lấy mầm lại vì các cành đơ thẳng quá, nhớ chừa nhánh thở cho nó nhe anh

cám ơn a quỳnh dao rất nhiều thanks a trai

tran mau vinh

Thành viên
có cây này nghiên cứu hoài mà không biết làm sao cho đẹp . Cây nguyệt quế 2 thân nhờ Quỳnh Dao giúp đỡ cho cái bản vẽ phát thảo . TKS!

Redo

Thành viên

Cây của bạn Redo trước hết lược bỏ các rễ gió để tập trung nuôi bộ tay cành. Sau khi thành phẩm sẽ tiến hành ký đá làm tiểu cảnh sẽ có cây 2 thân rất tình. Với cây này có thể chọn mặt nào cũng được nên mình phác thảo 2 phương án để bạn tham khảo thêm.

Thank bác nhé! Bác vẽ đẹp và chi tiết quá.

thailaipc

Thành viên tích cực
Cây này hình cuối đế đẹp, nếu chọn mặt này thì nên cắt thân nhỏ hiện hữu vì nó đang vắt ngang che thân chính nên mất thẩm mỹ, và làm cây tông cao có cành rơi. Nếu chọn PA này thì hôm nào lảy bớt lá che thân, chụp lại 1pic mình sẽ phác thảo giúp.
Còn lại mặt kia đế khg đẹp bằng nhưng cây tử nhìn có duyên, chọn mặt này thì nên hạ thấp làm cây mini nhìn cũng xinh.

Dạ cảm ơn anh Quỳnh Dao đã bớt chút thời gian vẽ giúp, em sẽ chon cách làm như a đã phát thảo. Đẹp lắm anh, sorry do dạo này bận hnay vào lại thì thấy anh đã phát thảo xong lâu rồi, xin anh lượng thứ. Cảm ơn anh nhiều~O)