tạo dáng cây sanh già

baunghiathang

Thành viên
mình có cây sanh làm đã lâu nay thấy không hợp lăm nay đưa lên diễn đàn nhờ các bác góp ý
cây trước đây

và ý định sẽ cắt ngọn cũ kéo tay hai lên làm ngọn

chiyenlap

Thành viên tích cực
Chăm tốt cho tay cành to,cắt giật thôi bác ah.
Ảnh cuối cho thấy làm theo ý bác không đẹp hơn mà ...
chăm tốt,giật,làm răm,3 năm ,lúc đó bệ cũng đầy,sẽ có 1 cây đẹp.Nó bị gầy nên nhìn nó làng nhàng,bác chán,to thân,tay thêm tí nữa là ok.
Thank bac.

luuvietvu

Thành viên
Bác lấy ngọn như trên hình là ổn rồi.còn ngọn củ cắt thì khoảng cách tới chi một quá dài.nhìn không ổn tý nào.theo vũ làm là lấy ngọn làm tán đuổi chi một. Chi một cắt hết rễ thả để lộ đường thân.và nuôi chi một to lên cân xứng với phần ngọn.một cây sanh già

baunghiathang

Thành viên
Chăm tốt cho tay cành to,cắt giật thôi bác ah.
Ảnh cuối cho thấy làm theo ý bác không đẹp hơn mà ...
chăm tốt,giật,làm răm,3 năm ,lúc đó bệ cũng đầy,sẽ có 1 cây đẹp.Nó bị gầy nên nhìn nó làng nhàng,bác chán,to thân,tay thêm tí nữa là ok.
Thank bac.
Cám ơn chiyenlap thực tình mình chăm chút đã 3 năm rồi nhưng có lẽ tuổi đơi cụ đã cao nên không phát triển hơn đươc nó cứ bi gầy gò làng nhàng nên nhìn cái ngọn cứ đơ đơ mất cân đối,tay cành thì cắt giật nhiều lần rồi nhưng phần ngọn ko ra được mầm nào mơi .sau thơi gian tham khảo ý kiến bạn bè nên mình mới quyết định p/a này .Một lần nữa cám ơn bạn nhiều

baunghiathang

Thành viên
Bác lấy ngọn như trên hình là ổn rồi.còn ngọn củ cắt thì khoảng cách tới chi một quá dài.nhìn không ổn tý nào.theo vũ làm là lấy ngọn làm tán đuổi chi một. Chi một cắt hết rễ thả để lộ đường thân.và nuôi chi một to lên cân xứng với phần ngọn.một cây sanh già
Rất cám ơn bạn Vu ,mình đã tính đến p/a này nhưng ko thể làm được với 2li do
Một là:cổ của ngọn cũ dài ngoẵn đến 18cm nếu lấy làm tán đuổi của chi một thi ko thể được
Hai là:cây đã già nên ko thể vặn băng giây nhôm được ,còn nếu bổ thì sẽ bị phù
Mình sẽ khắc phục độ dài khoảng cách giữa chi 1 và ngọn mơi bằng cáh nuôi các chi kéo dai để che lấp khoảng trống và biết đâu khi cắt ngọn cũ đi cụ này sinh một chi nhỏ ngay vết căt thi ok ...lão mai hay sinh quý tử mà. Rất cám ơn góp ý của bạn

chiyenlap

Thành viên tích cực
Cám ơn chiyenlap thực tình mình chăm chút đã 3 năm rồi nhưng có lẽ tuổi đơi cụ đã cao nên không phát triển hơn đươc nó cứ bi gầy gò làng nhàng nên nhìn cái ngọn cứ đơ đơ mất cân đối,tay cành thì cắt giật nhiều lần rồi nhưng phần ngọn ko ra được mầm nào mơi .sau thơi gian tham khảo ý kiến bạn bè nên mình mới quyết định p/a này .Một lần nữa cám ơn bạn nhiều
Ra xuân Bác tháo bỏ đống đá dưới gốc đi,cắt lại đầu rễ.xỉ than+ít đất,chủ yếu là phân ải,lên ầm ầm....
Cây trẻ lai,để rông 1 năm,sag năm lên đả,giật lại,chuốt răm là ngắm tạm.2 năm nữa mang đi chơi..cho vui.
Em nghĩ chủ yếu món đá ở gốc và không cắt để tạo nhiều rễ nên cây chậm thôi.
Thank bác.

baunghiathang

Thành viên
Ra xuân Bác tháo bỏ đống đá dưới gốc đi,cắt lại đầu rễ.xỉ than+ít đất,chủ yếu là phân ải,lên ầm ầm....
Cây trẻ lai,để rông 1 năm,sag năm lên đả,giật lại,chuốt răm là ngắm tạm.2 năm nữa mang đi chơi..cho vui.
Em nghĩ chủ yếu món đá ở gốc và không cắt để tạo nhiều rễ nên cây chậm thôi.
Thank bác.
Ý kiến của bạn làm cho mình phải thay đổi cách chăm sóc cây già ,trước đây rát ngai động vào vì chỉ sợ cắt rễ ko ra rễ mới ,bón phân lại sợ cây non trở lại,còn cái bãi đá thì ko quan trọng mình sẽ dỡ vì trước đây nhặt vài hòn đá ở vườn xếp tam vào có gắn kết gì đâu.Rất cám ơn chiyenlap ,cám ơn diễn đàn đã cho mình những bài học và kinh nghiệm vô cùng quý giá.sau tét mình sẽ làm ngay

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây này chú Báu nên cắt bỏ cả tay một và ngọn chỉ giữ tay số 2. Dọn hết rễ buông ra một cây có đường thân lạ. Cắt đầu rễ thay đất. Nuôi không đến 3 năm là có cây hòm hòm rồi. Chúc chú thành công nhé.

baunghiathang

Thành viên
Cây này chú Báu nên cắt bỏ cả tay một và ngọn chỉ giữ tay số 2. Dọn hết rễ buông ra một cây có đường thân lạ. Cắt đầu rễ thay đất. Nuôi không đến 3 năm là có cây hòm hòm rồi. Chúc chú thành công nhé.
Một p/a đột phá mình sẽ nghiên cứu kĩ,thực tình mình cũng chưa nghĩ đến .Các bạn trẻ có nhiều p/a rất sáng tạo .Cám ơnVIETANH nhiều lắm

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Một p/a đột phá mình sẽ nghiên cứu kĩ,thực tình mình cũng chưa nghĩ đến .Các bạn trẻ có nhiều p/a rất sáng tạo .Cám ơnVIETANH nhiều lắm
Không có gì chú Báu ạ. Cháu chỉ nghĩ đơn giản thế này thôi. Thời điểm này thích hợp để làm cách mạng những gì mà lúc trước biết nhưng không giám.
Chúc chú thành công.

lessbonbon

Thành viên
đồng quan điểm với anh vietanh.. cây của bác cháu thấy rất hay nhưng cây lại trực quá, cây cao nhưng cành lại khá nhỏ nên nhìn cây thấy "yếu ớt" hơi thiếu sức sống.. cắt ngọn là hợp lý.. nhưng nếu để tay 1 thì buộc phải kéo cành từ ngọn dựng từ tay 2 chạy sang thì cành đó sẽ rất dài và chính nó có khi lại làm cây mới của mình "yếu ớt" hơn cả cây cũ bởi vì cây già quá rùi, chăm cho to cành cân đối với thân thì lâu lắm...hihi cắt ngọn + cành 1 dựng cành 2 lên nhìn rất là "khuất kỷ cầu thân" lắm... chúc bác thành công!!!!

baunghiathang

Thành viên
đồng quan điểm với anh vietanh.. cây của bác cháu thấy rất hay nhưng cây lại trực quá, cây cao nhưng cành lại khá nhỏ nên nhìn cây thấy "yếu ớt" hơi thiếu sức sống.. cắt ngọn là hợp lý.. nhưng nếu để tay 1 thì buộc phải kéo cành từ ngọn dựng từ tay 2 chạy sang thì cành đó sẽ rất dài và chính nó có khi lại làm cây mới của mình "yếu ớt" hơn cả cây cũ bởi vì cây già quá rùi, chăm cho to cành cân đối với thân thì lâu lắm...hihi cắt ngọn + cành 1 dựng cành 2 lên nhìn rất là "khuất kỷ cầu thân" lắm... chúc bác thành công!!!!
Nhất trí quan điểm phân tích của less hôm nay mình đã xem kĩ lại cây của mình thấy p/a này rất có sở, nhưng nếu nhìn vào thực tế thì mình vẫn còn p/a nữa là vẫn giư tay 1 và vặn môjt chi nhỏ lên làm tử lân để che lấp một phần khoảng trống giữa chi 1 và 2,tất nhiên là phải vặn toàn bộ chi 1 đi 90 độ, thành công chỉ 50/50 vì cây đã già nhưng nếu cụ có mình nào thì xử lí theo p/a vietanh vẫn ok.Cám các bạn đã bớt chút thời gian vàng ngọc cho mình những p/a hay

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Nhất trí quan điểm phân tích của less hôm nay mình đã xem kĩ lại cây của mình thấy p/a này rất có sở, nhưng nếu nhìn vào thực tế thì mình vẫn còn p/a nữa là vẫn giư tay 1 và vặn môjt chi nhỏ lên làm tử lân để che lấp một phần khoảng trống giữa chi 1 và 2,tất nhiên là phải vặn toàn bộ chi 1 đi 90 độ, thành công chỉ 50/50 vì cây đã già nhưng nếu cụ có mình nào thì xử lí theo p/a vietanh vẫn ok.Cám các bạn đã bớt chút thời gian vàng ngọc cho mình những p/a hay
Thế thì đến tháng 4 dương lịch chú phẫu V ngược đảm bảo thành công. Cây càng già càng nhanh liên sẹo.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Đang cúm,cố gõ mấy chữ...bàn luận,.//
Cắt đi,chuyển từ cây tầm trung sang mini ,cây nào nhiều tiền hơn( Kinh tế)????
Đã nói đền cắt,với cây này sau 5 năm mới chơi được,đủ thời gian bao sẹo,bệ vẫn lỏng,có lá đâu mà có bệ ,cây được đừong thân,coi là xong tay.bệ chưa có,vẫn mất điểm( Thời gian).
Cắt đi,coi là chột năm đầu,đầu tư vào chăm ác hơn(Công sức,,tiền bạc).
ĐAng ở một cây tầm trung gần xong,giờ lại là phôi....đã chán ,càng chán thêm,,......
Để nguyên cây:
Chăn tốt cho thân gất rưỡi bây giờ..1 Quân tử đàng hoàng đĩnh đạc,bệ xong tay xong,chả lẽ không ngắm được ư??........
Lên đá 40cm,tay 1 không thấp,chê nó gày hơn tay 2 thì kéo mấy cái rễ bó cho liền vào,8 tháng ăn chặt ,tay 1 to đùng....
Nói tóm lại:
Phải nhìn thấy cây mới ra đòn được,cắt hay không????~X(
Nào bàn tiếp
Cúm gà quá.......:-h

vuvanduc

Quản lý mới
mình có cây sanh làm đã lâu nay thấy không hợp lăm nay đưa lên diễn đàn nhờ các bác góp ý
cây trước đây

và ý định sẽ cắt ngọn cũ kéo tay hai lên làm ngọn
Cây này ban đầu tạo dáng cũng muốn có cây chơi ngay phải không anh Báu , về phương án xử lý em cũng nhất trí quan điểm của anh chiyenlap, còn phương án của vietanhmp cũng rất hay nhưng để cây lành được mấy cái sẹo đó và hoàn thiện thì thời gian phải rất lâu( vì cây của anh rất già) mà cái đoạn co từ cổ gốc đến tay 1 hơi thắt,khi cắt tay 1 đi thì cái khuỷu đó sẽ bị xù
Em đã nuôi cây già ( già mà không nghĩ là nó có lớn được nữa không) nhưng rồi nó vẫn lớn và lớn kinh luôn, cho nên anh không ngại,cứ đập bệ đá ra, thay đất cho em nó( xỉ than+ phân chuồng mục+ đất mặt ruộng, khi cây phát triển thỉnh thoảng cho tí lân, nước nôi đầy đủ và chịu khó theo dõi phun thuốc sâu cho em nó) nuôi xổng chỉ 1 năm sau thôi khi tay cành to nên thì anh sẽ có cái nhìn khác về em nó ngay( nếu đưa xuống vườn thì càng nhanh)

Nếu anh chán thì đưa em nó sang em chơi cho, hi hi.

baunghiathang

Thành viên
Đang cúm,cố gõ mấy chữ...bàn luận,.//
Cắt đi,chuyển từ cây tầm trung sang mini ,cây nào nhiều tiền hơn( Kinh tế)????
Đã nói đền cắt,với cây này sau 5 năm mới chơi được,đủ thời gian bao sẹo,bệ vẫn lỏng,có lá đâu mà có bệ ,cây được đừong thân,coi là xong tay.bệ chưa có,vẫn mất điểm( Thời gian).
Cắt đi,coi là chột năm đầu,đầu tư vào chăm ác hơn(Công sức,,tiền bạc).
ĐAng ở một cây tầm trung gần xong,giờ lại là phôi....đã chán ,càng chán thêm,,......
Để nguyên cây:
Chăn tốt cho thân gất rưỡi bây giờ..1 Quân tử đàng hoàng đĩnh đạc,bệ xong tay xong,chả lẽ không ngắm được ư??........
Lên đá 40cm,tay 1 không thấp,chê nó gày hơn tay 2 thì kéo mấy cái rễ bó cho liền vào,8 tháng ăn chặt ,tay 1 to đùng....
Nói tóm lại:
Phải nhìn thấy cây mới ra đòn được,cắt hay không????~X(
Nào bàn tiếp
Cúm gà quá.......:-h
Chà....chà ,chú chi dũng nhiệt tinh quá cúm to hay cúm nhỏ vậy làm vài chai dịch truyền cho khỏi mà ăn tết chứ. quan điểm của chú rất trùng với suy nghĩ lúc này của mình đấy vì qua đóng góp ý kiến của ae d đ mình cũng đang phân vân cũng như chi dũng noi phải căn cứ thực tế mới quyết định được p/a tối ưu nhất cám ơn dũng đã có những ý kiến chúc dũng mau lành bệnh

baunghiathang

Thành viên
Cây này ban đầu tạo dáng cũng muốn có cây chơi ngay phải không anh Báu , về phương án xử lý em cũng nhất trí quan điểm của anh chiyenlap, còn phương án của vietanhmp cũng rất hay nhưng để cây lành được mấy cái sẹo đó và hoàn thiện thì thời gian phải rất lâu( vì cây của anh rất già) mà cái đoạn co từ cổ gốc đến tay 1 hơi thắt,khi cắt tay 1 đi thì cái khuỷu đó sẽ bị xù
Em đã nuôi cây già ( già mà không nghĩ là nó có lớn được nữa không) nhưng rồi nó vẫn lớn và lớn kinh luôn, cho nên anh không ngại,cứ đập bệ đá ra, thay đất cho em nó( xỉ than+ phân chuồng mục+ đất mặt ruộng, khi cây phát triển thỉnh thoảng cho tí lân, nước nôi đầy đủ và chịu khó theo dõi phun thuốc sâu cho em nó) nuôi xổng chỉ 1 năm sau thôi khi tay cành to nên thì anh sẽ có cái nhìn khác về em nó ngay( nếu đưa xuống vườn thì càng nhanh)

Nếu anh chán thì đưa em nó sang em chơi cho, hi hi.
Chu đức sao lại sui dại anh thế ,nhà có mỗi cây già mà lại bảo anh tiễn đi .hiên tại anh đã sử lí chiết ngọn cũ để làm môt cây mi li chơi và vặn tay 2 lên làm ngọn rồi sau khi tạm ổn phần ngọn anh sẽ sử lí tiếp tay 1 để lấy cành phụ họa cho phần trống trải giữa ngọn và tay 1 kết hợp chăm bón còn cái bệ đá dỡ bỏ lúc nào cũng được .bơt chút thời gian sang anh tư vấn cho anh mấy đường cơ bản nhé .À mà chú tính cho anh xem có nên sử lí bộ rễ buông đi ko anh cứ thấy tiêng tiếc