Tư vấn tạo hình ghép lũa Linh sam (Khẩn thiết nhờ vả)

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Khoái Linh sam, khoái lũa nhưng phôi thì mới nảy mầm, chưa đủ lực (cả nghĩa đen lẫn bóng) để chơi lũa + thấy các anh em trên diễn đàn cũng đã có những người ghép lũa rất đẹp....

Rất nhiều nguyên nhân để mình đi tìm 1 khúc lũa. Và sáng nay bệnh, không đi làm, ở nhà lang thang bờ rào, vô tình gặp 1 em lũa nhìn cũng rất có nét (không biết lũa cây gì). Xách vô, lồng vào thử với cây LS bông tím lá nhỏ be bé hôm lấy của thanghoa nhưng không tài nào bẻ, ghép vào cho ra dáng được nên post lên đây nhờ bàn tay tài hoa của các anh em phù phép dùm.

Các hình như sau:

và đây là cây linh sam be bé

Rất mong các anh giúp dùm cho 1 ý tưởng.
Cám ơn các anh rất nhiều.
Bsnd

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Em để cái cây sát cái lũa chụp anh xem tỉ lệ 2 em nó như thế nào?
Dạ, để mai em chụp gửi anh tư vấn giúp em nhé. Giờ cả cây + lũa ở 1 nơi, em 1 nơi:D. Còn 1 cây cũng bông tím, cao hơn, mai em chụp thêm cho anh dễ có sự lựa chọn nhen.

Cám ơn anh trước
Em Bsnd
==================================
Cám ơn Đạt đã dành thời gian nhé! Mình cũng đã xem qua cách ghép này tại diễn đàn rồi, tuy nhiên mình chưa có ý tưởng nào cho trường hợp thực tế này (xách cây LS con ghép theo hướng nào cũng coi không được hếtX() nên nhờ các anh tư vấn giúp cho cái hình theo cái lũa (cây là động - lũa là tĩnh mà)

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Em để cái cây sát cái lũa chụp anh xem tỉ lệ 2 em nó như thế nào?
Anh, em mới chụp lại cho anh mấy cây:

Cây 1 bông tím lá nhỏ, gốc nhỉnh nhỉnh hơn ngón tay út 1 tí:

Cây 2 bông tím lá nhỏ, gốc bằng ngón tay út:

Cây 3 bông trắng lá nhỏ, thân cỡ ngón tay út:

Anh Vinh giúp dùm em 1 vé nhé. Mecci anh nhiều!\:D/
Bonsainghiepdu.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
được anh Vinh vẽ cho là tốt rồi khỏi phải lo lắng nưã hén em trai

nếu là anh thì trước tiên anh cắt cái đế khúc luã cho bằng lại rồi sẽ dùng 2 cây nhỏ ghép vaò thân luã nếu muốn chơi nổỉ ghép 2 cây 2 muà hoa cho nổỉ bật
làm thì được nhưng kiêu anh vẽ hình mẫu thì bó tay

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Tư vấn tạo hình ghép lũa Linh sam (Khẩn thiết nhờ vả)

Vậy là được rồi khuya mai anh dậy sớm vẽ cho nhen.

Dạ, em cám ơn anh Vinh thật nhiều, anh cứ làm công việc của anh đi, rảnh rảnh thì vẽ cho em (không gấp anh ạ). Cuối năm rồi... sợ phiền anh thức khuya - dậy sớm...

được anh Vinh vẽ cho là tốt rồi khỏi phải lo lắng nưã hén em trai

nếu là anh thì trước tiên anh cắt cái đế khúc luã cho bằng lại rồi sẽ dùng 2 cây nhỏ ghép vaò thân luã nếu muốn chơi nổỉ ghép 2 cây 2 muà hoa cho nổỉ bật
làm thì được nhưng kiêu anh vẽ hình mẫu thì bó tay
He...he... vô tình thấy khúc lũa đẹp, tự nhiên nên cũng không dám xuống tay, chờ anh Vinh định hướng dùm 1 cái rồi xử cũng chưa muộn. mà lũa này không biết lũa gì, sợ mục thì lại uổng công anh Vinh.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Tư vấn tạo hình ghép lũa Linh sam (Khẩn thiết nhờ vả)

He...he... vô tình thấy khúc lũa đẹp, tự nhiên nên cũng không dám xuống tay, chờ anh Vinh định hướng dùm 1 cái rồi xử cũng chưa muộn. mà lũa này không biết lũa gì, sợ mục thì lại uổng công anh Vinh.[/QUOTE]

anh thấy khúc luả có vẽ cũng cứng đâý chứ , chịu khóc sử lý tốt thì dùng củng được lâu đó em

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Tư vấn tạo hình ghép lũa Linh sam (Khẩn thiết nhờ vả)

Em thử nghiên cứu cách này nhen:

em thấy cách này không khả thi rồi anh trai ơi . vì đườ̀ng sớ thân cuả khúc lủa không có độ soắn tròn cho nên nếu ghép áp cây con vaò như hình anh vẽ thì có lẽ sẽ phá đi các đường sớ chính của thân luả thì nhìn sẽ không đẹp

em nghỉ nếu muốn taọ bộ táng đầ̉̉̀ỳ đủ như hình thì chỉ có cách ghép 2 cây con vaò 2 bên thân cây lủa đê ̉ lấy cho đủ chi thì sẻ dễ hơn và vẫn giữ lại các sớ cây nguyên vẹn như vậy có vẻ khả thi và nhìn đẹp mắt hơn .

chỉ là cách nghỉ cuả em không biết có đúng hay không nửa hihihihihih

Xichlosg

Thành viên tích cực
Làm chi mà vất vả thế ? Chơi đồ thiệt đi e,khỏi phải nghĩ nhiều ! Vả lại,ngay cả đồ thiệt mà làm lũa cho đẹp,thì cũng đã ít nhiều khó khăn rồi !<:p

doanvunguyen

Thành viên tích cực
thôi đã ghép rồi thì nghiên cú chơi 1 bên bông tím 1 bên bông trắng cho nó hoành tá tràng , hehe. góp ý thôi chứ kiu em vẽ thì bó ...tàn thân:D

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Tư vấn tạo hình ghép lũa Linh sam (Khẩn thiết nhờ vả)

Em thử nghiên cứu cách này nhen:

em thấy cách này không khả thi rồi anh trai ơi . vì đườ̀ng sớ thân cuả khúc lủa không có độ soắn tròn cho nên nếu ghép áp cây con vaò như hình anh vẽ thì có lẽ sẽ phá đi các đường sớ chính của thân luả thì nhìn sẽ không đẹp

em nghỉ nếu muốn taọ bộ táng đầ̉̉̀ỳ đủ như hình thì chỉ có cách ghép 2 cây con vaò 2 bên thân cây lủa đê ̉ lấy cho đủ chi thì sẻ dễ hơn và vẫn giữ lại các sớ cây nguyên vẹn như vậy có vẻ khả thi và nhìn đẹp mắt hơn .

chỉ là cách nghỉ cuả em không biết có đúng hay không nửa hihihihihih
Em cám ơn 2 anh Vinh thật nhiều nhé! Chắc phải ngâm cú lại rùi vì hình như sớ gỗ lại giống theo quan sát của anh Vincent

Làm chi mà vất vả thế ? Chơi đồ thiệt đi e,khỏi phải nghĩ nhiều ! Vả lại,ngay cả đồ thiệt mà làm lũa cho đẹp,thì cũng đã ít nhiều khó khăn rồi !<:p
Dạ, cũng thử làm 1 lần cho biết mà anh, không ra hồn thì mang về bỏ hồ cá:D

thôi đã ghép rồi thì nghiên cú chơi 1 bên bông tím 1 bên bông trắng cho nó hoành tá tràng , hehe. góp ý thôi chứ kiu em vẽ thì bó ...tàn thân:D
Ý anh giống anh vincent nhỉ. Cám ơn anh, em sẽ ngâm cú ý này.

vậy thì sao bạn..............
Cũng là 1 ý hay mà mình chưa nghĩa ra được. Mình cám ơn bạn.

Tổng hợp lại, để hôm nào có thời gian, mổ xẻ em nó 1 bữa ra trò mới được.
Cám ơn các anh lần nữa.

Bsnd

Có các bậc cao nhân "chỉ điểm " rồi. Phần mình có cách ghép như ri:(và chắc các ACE khác đã làm rồi) dùng đục (hay máy làm lủa )chạy 1 đường theo thân khúc lủa đúng theo dáng thế mình thích rồi áp cây vào và cố định lại. Xong trồng và chăm sóc b/thường .Khi thân cây lớn lên sẽ dính vào khúc lủa ...nhìn cũng khá hay. Chúc anh có phương án tốt.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
cứ mang ra mâǹ đại đi em ơi ,lấy các chi làm sao cho càng giôńg như hình thì càng tôt́. mâǹ riêt́ rôì sẽ qen thôi. nhớ là dùng mái mài taọ một đừng gảnh dọc theo sớ gô ̉ to hơn thân cây ghép một tí, phải đii theo sớ gổ ̉ thì sao này khi cây lớn báp vào thân gô ̉ nhìn mới đẹp và giôńg như cây lũa thật vậy, nếú đi sai sớ gô ̉ thì nhìn vaò là biêt́ cây ghép ngay mà củng không có thẩm mỹ lâḿ.
là ý kiến cuả anh thôi nhen chưa hẳng đã đúng . chúc em thành công nhé