Tùng La Hán siêu mini

Thai tue

Thành viên tích cực
TLH siêu mini đang huấn luyện, cây cao <7cm
Hình cây bắt đầu huấn luyện
ngày 3/2/2015

Hình hiện tại, đã gần một năm, cuốn dây tạo độ lắc, chữa đơ cho thân
ngày 6/1/2016

Thai tue

Thành viên tích cực

Bạn Thai tue cũng khéo tay và chịu khó gớm !
Trông em nó cũng xinh dần ra đấy !
Cảm ơn bác Hưng đã khen, cháu cũng nuôi theo kiểu thí nghiệm là chính, muốn cho một loài khổng lồ ngoài tự nhiên vào một chậu siêu mini xem sao. Đến giai đoạn này thì thấy có chút làm được rồi Bác ạ. Giờ cháu chỉ cho nó ra thêm nhiều chi tạo tán nữa, cây này cũng có đường a, b tại gốc như Bác nêu, khi nào xong trồng cao lên chút là rõ.

Thai tue

Thành viên tích cực
bác kiên nhẫn thật!
Được cái là Tôi có thời gian tưới cho nó, vì huấn luyện chậu nhỏ thì ngày tưới 02 lần, nên ít có người làm được. Chỉ sợ đi đâu xa dài ngày cây dễ bị chết, đã từng làm chết vài cây như vậy.

Tôi làm cây mini nên cũng nhanh, cỡ khoảng 3 năm là có cây tạm được nếu nuôi từ phôi. So với anh em ngoài Bắc làm cây cỡ lớn thì chẳng thấm gì, thấy bác Natuan 5 năm mới nuôi được một đoạn ngọn có 5cm ở cây Sanh. Những cây cỡ Đại các bác nuôi theo kiểu cắt giật phải tính 5-10-20 ...năm mới ra cây được, để hạ đao thì có nghĩa các bác ấy phải tính theo năm mới hạ. Chứ tôi thì 01 năm hạ đao mấy lần, khí hậu ở Sgon cây cũng tăng trưởng nhanh hơn

Nhật ký theo hình ảnh trong năm vừa qua (được cái chịu chụp khi vần vò nó)

Ngày 11/3/2015 khi cây được gần 10 ngày cây đã bung lá non đồng nghĩa là đã bắt đầu ra rễ

Ngày 20/3/2015 tiến hành hạ đao lần 1
Cắt hết cành thừa (tinh giảm) lấy cốt thân bỏ các cành không cần thiết lưu lại các cốt cành cấp 2 gần nhất

==================================
Ngày 01/5/2015 Hai tháng sau khi cắt, cây bắt đầu thêm mầm

Ngày 20/6/2015 Ba tháng sau khi cắt cây bắt đầu sung hơn, dùng dây cuốn định hướng cành, dựng ngọn

Vài ngày sau tiếp

Thai tue

Thành viên tích cực
Ngày 27/9/2015 Sau ba tháng khi thấy cây sung thế là lại hạ đao lần 2, cắt ngắn hết các lá, và đầu ngọn, mục đích là triệt lá tạo mầm tạo nhiều chi hơn đồng thời cho nó thay một loạt lá mới, bỏ hết lá cũ lưu lại khi nuôi phôi

Sản phẩm còn lại

Ngày 05/12/2015 Cây đã ra mầm mới, nhiều hơn, song không đều lắm, nhưng lá của chúng đã tự rút nhỏ lại chỉ bằng cỡ 1/3-1/4 lá cũ,
Hình các góc

Sau khi cây khỏe, lá đã cứng thì tiến hành bước tiếp là chữa lại đường thân đơ ở trên bẳng cách là cuốn dây uốn cho nó ngóc lên và cong lắc một chút để tọa độ mềm mại, với cái ngọn hơn vươn lên. Khi mua phôi cũng đã tính đến chuyện sau này sẽ dùng dây để chữa đường thân, vì với thân cây mini mới làm được, cây còn non. Khi mua phôi cũng tìm ngắm gốc, chi để chọn, chỉ tức cái là mua ở hàng thì mình không biết gốc đế ra sao? vì có ai cho mình bới ra đâu. Chứ mua ở trên mạng thì lại có lợi thế về nhìn thấy đế. Nên cây này cũng chọn có cái để sùi bè ra chút thôi do mình nhìn thấy

Và như là hình đã úp ở phía trên:
Vẻn vẹn chưa đầy 01 năm với cây phôi mini này, nhìn bắt đầu thấy đã bắt mắt chút chút (tính cả khi cắt phôi thì hạ đao 03 lần/năm)
Hi vọng sau lần triệt lá tiếp theo cây nó sẽ nhiều chi hơn, tạo được các tán rõ nét, đồng thời lá sẽ rút nhỏ hơn hiện nay (điều này tôi đã từng thấy khi nuôi giống cây này trước đây, nhưng tiếc là để gió nó làm bay mất nên chưa theo dõi được).

Ngày 6/1/2016

trantien46

Thành viên
làm những cây kiểu này mất thời gian lắm nhưng được cái cũng nhiều cái vui bác nhỉ. e có mấy cây cây đa với sanh trồng từ hạt tầm 16 năm rồi mà chưa đâu vào đâu do chưa có định hướng rõ ràng với tay nghề non quá nên là phôi nhưng vẫn thấy khoái ( kỉ niệm từ hồi học sinh lớp 6, 7. he hồi ấy ko biết cây đa với sanh giâm cành là sống nên đi nhặt bao nhiêu quả chín về lấy hạt trồng :D )

Thai tue

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Tùng La Hán siêu mini

làm những cây kiểu này mất thời gian lắm nhưng được cái cũng nhiều cái vui bác nhỉ. e có mấy cây cây đa với sanh trồng từ hạt tầm 16 năm rồi mà chưa đâu vào đâu do chưa có định hướng rõ ràng với tay nghề non quá nên là phôi nhưng vẫn thấy khoái ( kỉ niệm từ hồi học sinh lớp 6, 7. he hồi ấy ko biết cây đa với sanh giâm cành là sống nên đi nhặt bao nhiêu quả chín về lấy hạt trồng :D )
Nuôi giải trí cho vui, vừa có cái để ngắm, để tưới thư giãn. Mình thấy nuôi loài này có khi còn nhanh hơn nuôi Thông, có một cây Thông đen Japan mới mua thay chậu vài tháng nay mà thấy nó vẫn chưa tỉnh, vẫn tê tê say say thì phải nhìn thấy nó cứ trơ ra, chắc thay chậu nó chột cây, nên phải đợi nó tỉnh. Còn loài TLH thì cắt cho vào chậu đúng mùa sinh trưởng là nó bung mầm ngay.

nghiahlt

Thành viên Mua Bán
A kiên trì và tỉ mỉ thật đấy. TLH anh nuôi lâu thân nó nhìn đỏ đỏ đẹp lắm

Thai tue

Thành viên tích cực
Thay cho em nó chậu mới, chỉnh lại mặt chính, vin lại cành, up ảnh khoe tiếp. Chậu này cũng tự làm, chất lượng như chậu tử sa của Tàu
Tháo dây, chậu cũ, chọn góc nhìn

Các góc nhìn, sau khi thay chậu mới Tùng La Hán mini (Vạn niên tùng mini)

Chậu khi chưa nung, so sánh

Thai tue

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Tùng La Hán siêu mini

Với VNT để chơi mini thì nên tìm chọn giống ' lưỡi chim' vì lá nó nhỏ.
Cảm ơn anh Bình!
Giờ em thấy nhiều giống, em cũng hay để ý xem có giống nào lá nhỏ như giống Trân châu, Ruby nhưng hiện nay bên ngoài hàng không có, chỉ có một vài anh em trên mạng bán. Cây này của em cắt lá đợt sau và ép tiếp thì lá sẽ nhỏ hơn nữa ạ

Thai tue

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Tùng La Hán siêu mini

giống Trân Châu và Ruby thì ko được chuộng lắm đâu,
Em cũng hay lọ mọ tìm trên mạng xem có cây VNT nào nhỏ đẹp không? nhưng quả thật như anh nói rất hiếm, cây lớn thì nhiều. Nên cũng cố gắng thử xem sao. Giờ em còn đang thử huấn luyện cây Sưa Đỏ mini nữa xem có thành công không, hiện giờ mới ở giai đoạn bắt đầu cắt tạo cốt cho vót, cây đang gửi hàng xóm nên chưa chụp được hình

Juniperus

Thành viên
Với kích thước yêu cầu như của anh Tuế thì La Hán ko hợp dù là giống lưỡi chim ép cằn lại vẫn không thể khoe xương, các cụ có câu "Gày trơ xương", cây cổ lão chắc chắn phải Gày mới có thể tái hiện độ già và cái tiêu sái của cây.

Thai tue

Thành viên tích cực
Với kích thước yêu cầu như của anh Tuế thì La Hán ko hợp dù là giống lưỡi chim ép cằn lại vẫn không thể khoe xương, các cụ có câu "Gày trơ xương", cây cổ lão chắc chắn phải Gày mới có thể tái hiện độ già và cái tiêu sái của cây.
Chắc vậy, nhưng đang cố gắng bố cháu. Vì chậu nào cây đấy nếu cây này chỉ cần làm xong chi cấp 2 là đã thành công. hiện tại mới là định vị chi cấp 1 cành vẫn xanh chưa chuyển nâu. Hy vọng càng nuôi nó càng già thân và cành cắt khúc thêm, lá nhỏ thêm hơn nữa, chỉ mong làm giống giống kiểu cây thông mini thôi bố cháu. Nhìn ở ngoài hay hơn bố chấu ạ, vì kỹ thuật chụp, ánh sang, chụp ban đêm

Juniperus

Thành viên
Cực khó, em xếp La Hán vào lá bản chứ chẳng coi nó là lá kim đâu. Nhưng em ủng hộ bác cố gắng hết sức hãm được nó và ép vào khuôn dạng hết sức có thể. Để giải quyết bài toán của bác sẽ phải tính toán cho mấy cái cơ bản

1) Bác đã khóa chết kích thước chậu theo chiều ngang và dọc, về cái chậu của bác thiết kế đang cao hơn nhiều và cái bệ cây sẽ kéo theo tương xứng; như vậy cách làm trốn tránh đỡ đi là giảm độ cao chậu được áp dụng đầu tiên.

2) Với việc khóa kích thước chậu bóng cây bác đang dựng trực sẽ làm giảm khoảng trống cho bác triển khai, vì độ cao cây bị giới hạn, nếu bác làm cây Xiêu thì tốt hơn; quan điểm em muốn sút được bóng, muốn múa được võ phải có đất, có không gian rộng mở.

3) La hán non, đốt rất dài để thu được đốt phải tăng được tuổi cây đó là 1 thách thức lớn; như vậy bác có nuôi phóng để thu cũng rất khó đấy vì tính quang hợp.

Và bác phải chấp nhận 1 sự thật, đó là bác sẽ chỉ nuôi để thử nghiệm công nghệ, để đạt thành tựu nuôi trồng chứ không tiến tới mục đích đạt được mỹ thuật; như vậy, đằng sau việc nuôi đó kết quả là gì? bác cần xác định sớm vì tuổi chúng ta cũng U50 cả rồi.