Tên một loài hoa màu tím nở buổi chiều

boykhat

Thành viên mới
Hoa phấn - Tên một loài hoa màu tím nở buổi chiều - Four o'Clock

Mình thấy loại hoa này mọc rất nhanh và giậm, tràn lan cả khu vườn nhưng ko biết tên nó là hoa gì
Hoa này nở vào buổi chiều, có ai biết nó tên gì ko chỉ giáo giùm cảm ơn nhiều!

Update: đã nhận được câu trả lời rất đúng của anhsao: Mình thì biết hoa này có tên khác là hoa phấn. Còn tên tiếng Anh thông dụng là Four o'clock. Hoa có rất nhiều màu http://en.wikipedia.org/wiki/Mirabilis_jalapa

Cây hoa phấn còn có tên là sâm ớt, bông phấn, ngân chi hoa đầu, hoa căn, dã phù lỵ, phấn đậu hoa, thủy phấn tử hoa. Đây là cây nhỏ sống nhiều năm, rễ củ phồng thành củ to, hoa hình phễu có màu trắng, hồng, mọc ở đầu ngọn, có mùi thơm. Nó thường được nhân dân trồng làm cảnh ở nhiều nơi, dùng rễ hoặc toàn cây làm thuốc.

Hoa phấn có vị mặn, hơi cay, tính mát (có tài liệu ghi có vị ngọt nhạt); có tác dụng thanh nhiệt, giải độc, hoạt huyết, tán ứ, tiêu viêm, lợi tiểu.

Một số bài thuốc Nam thường dùng trong dân gian:
- Viêm họng: Hoa phấn 20 g, bồ công anh 15 g, kim ngân hoa 12 g, cam thảo đất 12 g. Sắc uống ngày 1 thang..."

Cảm ơn anhsao và tất cả các bạn đã trả lời!

mrhuynh482

Thành viên tích cực
Cây này có trái giống như hạt tiêu phải không?ngày xưa ông nội mình trồng rất nhiều,chỉ nhớ ông gọi là "sâm nam" không biêt nơi khác là gì?

phihaihoang4000

Thành viên
mình cũng chỉ nhớ nó là một loại sâm,ngày trước nhà mình cũng trồng rất nhiều cay này,củ có thể làm thuốc nhưng mình cũng chưa rõ công dụng của nó,bác nào có thêm kiến thức về loài sâm này phổ biến thêm cho ae nhé

boykhat

Thành viên mới
Cây này có trái giống như hạt tiêu phải không?ngày xưa ông nội mình trồng rất nhiều,chỉ nhớ ông gọi là "sâm nam" không biêt nơi khác là gì?
Vâng đúng vậy bác, nó có hạt màu đen to tròn như hạt tiêu này:

Em tìm thông tin về "sâm nam" mà ko có thông tin hoặc hình ảnh gì giống cây này cả, chán thật. Em đang rất cần thông tin về cây này bác nào biết giúp em với ạ

tranvi

Thành viên
Đúng cây này được gọi tên là Nam sâm (hình như tên Mirabilis jalapa), họ Nyctaginaceae, củ to lắm. Hồi trước tui thấy một loại hoa màu vàng cũng hơi bị đẹp.

anhsao

Thành viên mới
Thank bác, đúng là loại cây trong vườn nhà, em tìm mãi giờ mới được bác cứu tinh
Khách sáo ! Thêm một số thông tin về cây hoa phấn :

"...
Cây hoa phấn còn có tên là sâm ớt, bông phấn, ngân chi hoa đầu, hoa căn, dã phù lỵ, phấn đậu hoa, thủy phấn tử hoa. Đây là cây nhỏ sống nhiều năm, rễ củ phồng thành củ to, hoa hình phễu có màu trắng, hồng, mọc ở đầu ngọn, có mùi thơm. Nó thường được nhân dân trồng làm cảnh ở nhiều nơi, dùng rễ hoặc toàn cây làm thuốc.
Hoa phấn có vị mặn, hơi cay, tính mát (có tài liệu ghi có vị ngọt nhạt); có tác dụng thanh nhiệt, giải độc, hoạt huyết, tán ứ, tiêu viêm, lợi tiểu.​

Một số bài thuốc Nam thường dùng trong dân gian:​
- Viêm họng: Hoa phấn 20 g, bồ công anh 15 g, kim ngân hoa 12 g, cam thảo đất 12 g. Sắc uống ngày 1 thang..."​

danh_tuyen_1012

Thành viên
Chào bác: hoa này ở quê em thường gọi tên là hoa 5 giờ còn các nơi khác thì em không biết như thế nào đâu ạ! hoa nởi ra có hạt mầu đen,bác đem hạt này dâm vào cát 1 thời gian sau hạt xẽ nảy mầm bác à:D:D

belebop

Thành viên mới
đúng là hoa phấn rồi, hoa này lúc nhỏ mình gọi là hoa đá gà: có 3 màu: hồng, trắng và vàng. Hoa màu vàng và trắng có mùi thơn nhất. Mình đang có đủ 3 màu nè. Mới đây mình thấy Big C có bán giống hoa này đó, hình như hãng Tân Nông Phát giá 25k/bịch.

hoanghon241

Thành viên tích cực
thêm thông tin cho anh hoa này rất mạnh trông rất dẽ nhưng nó phát triển thì nhanh và lan rông lắm. phá ko kịp luôn