Tám tháng còn lại của qui trình chăm sóc mai

huynhtk

Thành viên
Hôm nay huỳnh đưa chủ đề này lên mong anh em trên d đ từ bắc trung nam chia sẻ với nhau trong cách chăm sóc mai từng vùng miền để cuối năm có những cây mai đẹp , ae nào cần hỏi gì thì nhờ các chuyên gia chỉ giáo , huỳnh pót vài hình để vào đề vậy

với mai như vậy tiếp theo ta xử lý như thế nào để kết nụ nhiều

Last edited:

huynhtk

Thành viên
miền trung nắng quá 40 độ thì làm sao đây , mai cháy lá hết , chắc trổ sớm quá

Last edited:

ngomanhhung

Thành viên
Xin nhờ câc anh chỉ giúp : Chậu mai mình mua hôm Tết , chơi xong để nguyên vậy trồng luôn ( sợ thay đất cây sẽ yếu thêm..... ) Nếu bây giờ mình sang chậu mới thì sẽ bị đứt một số rễ . Như vậy Tết này cây có ảnh hưởng gì nhiều không ? Xin cám ơn !

huynhtk

Thành viên
Xin nhờ câc anh chỉ giúp : Chậu mai mình mua hôm Tết , chơi xong để nguyên vậy trồng luôn ( sợ thay đất cây sẽ yếu thêm..... ) Nếu bây giờ mình sang chậu mới thì sẽ bị đứt một số rễ . Như vậy Tết này cây có ảnh hưởng gì nhiều không ? Xin cám ơn !
đến cuối tháng 6 dl thì thay đc

huynhtk

Thành viên
ở niền nam hãy bình tĩnh vì là năm nhuần khoảng hêt tháng 6 dl thì bắt đầu tình , bây giờ nai nào chưa đủ tàn thì thúc thêm phân bón giau đạm để kín tàn , cây nào kín tàn rồi mà ra đọt non thì bấm ngay , còn cây nào tược dài quá thì bí , chờ sư phụ dạy thêm

supeo

Thành viên
Tháng nay miền trung mưa thuận, cứ vài bữa lại có cơn mưa. Cây ra tược non nhiều, liên tục, bọ trĩ với sâu lại liên miên, thay vì xịt thì để tụi bọ trĩ nó chít cho đọt non khỏi ra nữa, phân bón bình thường, dưỡng sức cho cây. Coi như cú sốc cho cây kết nụ. đến đầu tháng 6 thứ hai chăm sóc trở lại cho ra đợt lá nữa rồi chăm theo chế độ dưỡng nụ đến Tết có được ko ạ?

huynhtk

Thành viên
Hôm nay chỉ còn hơn 6 tháng thôi mà mấy chậu mai không thấy đóng nụ thì làm sao anh hocchoimai ?

kyniemsua

Thành viên
Hôm nay chỉ còn hơn 6 tháng thôi mà mấy chậu mai không thấy đóng nụ thì làm sao anh hocchoimai ?
Em cũng đang định nhờ anh long hocchoimai giúp cho phương án này với anh long nhé
Cảm ơn anh long.
Đặt biệt là giống hoàng mai huế anh
Từ giêng hai đến giờ mấy cây hoàng mai nhà em cứ nở lát đát hoài!
Nhưng nhìn k thấy cái nụ nào cả.
Rất mong anh xem bài giúp sức .