Tách xương rồng ra như thế nào?

thanlongxx

Thành viên mới
ai giúp mình với, thực sự rất muốn tìm hiểu và biết cách trồng và chăm sóc cây mà tìm mãi chỉ toàn thấy chất đất trồng, ghép còn tách ra thì chịu. bạn nào hảo tâm trả lời hay để lại nick yahoo tiện trao đổi. thanks

thanlongxx

Thành viên mới
Mình xem rồi, nhưng tách ra rồi thì trồng như nào, cứ trồng ngay vào đất à? link bạn đưa là hướng dẫn ghép.
Rất nhiều tài liệu nói cách ghép nhưng ko đề cập đến việc nuôi thân ghép như sao?
Mình chỉ muốn hỏi cây xuơng rồng có các nhánh con mình muốn tách ra trồng thôi chứ ko phải ghép thì làm như thế nào?

Minh Xuân

Quản lý
Tách xương rồng rất dễ. Lấy dao, kéo sắc cắt nhánh con ra, tránh bị dập chỗ cắt. Bôi than hay bôi vôi vào vết cắt. Để cho khô vết cắt vài ngày ở chỗ giâm mát, rồi đem trồng. Tùy loài mà sau một thời gian cây sẽ ra rễ.

Cây của bạn có vài nhánh con thì chắc cũng là loại dễ tách thôi. Có nhiều loài xương rồng không đẻ nhánh là những loại khó giâm nhánh.

thanlongxx

Thành viên mới
Tách xương rồng rất dễ. Lấy dao, kéo sắc cắt nhánh con ra, tránh bị dập chỗ cắt. Bôi than hay bôi vôi vào vết cắt. Để cho khô vết cắt vài ngày ở chỗ giâm mát, rồi đem trồng. Tùy loài mà sau một thời gian cây sẽ ra rễ.

Cây của bạn có vài nhánh con thì chắc cũng là loại dễ tách thôi. Có nhiều loài xương rồng không đẻ nhánh là những loại khó giâm nhánh.
Mình cũng có làm qua cắt xong bôi ít vôi lên để chỗ thoáng 3-4 ngày khô mình đem trồng vào chậu ( đất thịt pha cát) nhưng vẫn chết.

Minh Xuân

Quản lý
Bạn nên nói rõ hơn. Xương rồng của bạn là loại gì? Có ảnh thì tốt. Nhánh con chết như thế nào? Thối gốc hay bị héo.

Xương rồng, nhất là khi mới giâm rất dễ thối. Nếu thấy thối gốc thì nên giâm vào cát vàng, có độ ẩm vừa phải, đừng tưới nhiều, thì hơn là trồng ngay vào đất. Để đến khi nào ra rễ hãy đánh chuyển.