Tác phẩm Du '' kí ức thời gian ''.

ngoc_dung

Moderator
Cây có đường thân đẹp quá. Mới thấy cây du đổ đẹp thế này...
Cảm ơn bạn đã ghé xem, còn nhiều cây nữa dần sẽ đưa lên mong bạn ủng hộ.

Thỉnh thoảng có cây nó chán em nó bỏ nó đi nên cứ phải bù vào anh à.
Nhưng mà giờ thì quá chật ko còn chỗ ních nữa rồi, cây thì vẫn cứ đang gửi.
Để hôm nào em sang các bác cho em xin ít đất cấp cho cái sổ đỏ nhé :)):)):))mỗi tội từ nhà em qua đó xa xa xa nên nhiều lúc cũng ngại.
Hôm nào sang vườn đi, nhìn là thích ngay thôi. Đường đi thoáng và tiện, tuần em sang một lần ae giao lưu nhằm nhò gì.

haohuynhde

Thành viên tích cực
Hứa với anh em mà vẫn chưa đưa thêm ảnh cây của cụ lên hả a hehe. Cây đẹp quá, em đang rất nóng lòng ngắm cây đẹp dây a.

ngoc_dung

Moderator
Hứa với anh em mà vẫn chưa đưa thêm ảnh cây của cụ lên hả a hehe. Cây đẹp quá, em đang rất nóng lòng ngắm cây đẹp dây a.
Anh vẫn nhớ, nhưng hồi này quá bận để thư thư anh đưa lên.
Thanks em đã ghé vườn.

buivanson

Thành viên mới
du "ky uc thoi gian" voi toi that la nghe thuat. tung duong co, tung chi bo cuc rat hai hoa. ban hay cho no mot ghe don nghe thuat xung tam. cam on da cho thuong ngoan(%)

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Cây Du già này của một người ông đáng kính, người đã cho ngoc_dung niềm đam mê bất tận với bonsai, ông là người thầy và cũng là người bạn già trên đường đời mỗi khi ngoc_dung chùn chân mỏi gối.

Xin chia sẻ với các bạn, ngoc_dung còn một số t/p rất đẹp của ông xin phép đưa lên sau.

Xem ảnh xong ,xin chia sẽ với bạn Ngoc dung với lời thật nhất ,xin lổi đừng giận tôi nhé!
+Cây DU,với khí hậu miền Bắc vẫn thích hợp hơn trong Nam,vì dù sao đi nữa DU vẫn là thực vật có mặt trên các vùng núi cao
các tỉnh phía Bắc!!!
+Trong Bonsai thế đổ rất khó nuôi trồng, cây Du này cũng ko nằm ngoại lệ và cây nhìn ko sung mãn.
Chỉ góp ý và chia sẽ ,có gì ko đúng xin bỏ qua nhé.Thanks

ngoc_dung

Moderator
du "ky uc thoi gian" voi toi that la nghe thuat. tung duong co, tung chi bo cuc rat hai hoa. ban hay cho no mot ghe don nghe thuat xung tam. cam on da cho thuong ngoan(%)
Em cảm ơn anh đã ghé thăm vườn, rất mong có dịp được tiếp đón anh tại vườn hội miền bắc.

ngoc_dung

Moderator
Xem ảnh xong ,xin chia sẽ với bạn Ngoc dung với lời thật nhất ,xin lổi đừng giận tôi nhé!
+Cây DU,với khí hậu miền Bắc vẫn thích hợp hơn trong Nam,vì dù sao đi nữa DU vẫn là thực vật có mặt trên các vùng núi cao
các tỉnh phía Bắc!!!
+Trong Bonsai thế đổ rất khó nuôi trồng, cây Du này cũng ko nằm ngoại lệ và cây nhìn ko sung mãn.
Chỉ góp ý và chia sẽ ,có gì ko đúng xin bỏ qua nhé.Thanks
Có sao đâu bạn, mình thật lòng rất trân trọng những lời góp ý của bạn. Những ai cho ta những lời góp ý thật lòng đó mới đích thực là những người bạn tốt của ta.
Bạn nói rất chính xác cây Du thích hợp với khí hậu lạnh miền bắc và cây này đúng là không được sung mãn, hiện mình đanh có chế độ chăm sóc đăc biệt.
Cảm ơn bạn nhiều và trong tưong lai rất mong có được những ý kiến và kinh nhiệm của bạn.

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Tôi đã nuôi DU từ năm 2005,với những năm tháng vật lộn với loài cây này,nếu đây là cây của tôi,tôi sẽ làm như sau:
+Nếu chất trồng trong chậu quá củ thì nên thay bằng chất trồng mới ,thoáng (đá nham thạch;vài ngày tới bạn Quan âm sẽ nhận hàng đá nham thạch ,bạn có thể chia ở đó)
+Trồng nơi có ánh nắng buổi sáng(tới 12 h trưa) hoặc dưới tán cây nào đó.
+Chậu nên kê gạch,cho phần đổ ngóc đầu lên.
+Vì cây đang yếu ,ko có tán lá che phần gổ,nếu nắng quá cây ko chịu nổi ,vỏ cây sẽ bị bung,lột vỏ.Phải lấy lưới lan chẳng hạn che thân cây và nhất là phần gốc cây đã bị lột vỏ rồi!
+Cây yếu hay bị mốc đen bám ,dùng bàn chải chà mốc đi
+Khi lá cây già,bạn nên lặt bỏ lá đi,nó sẽ kích thích cây dẫn nhựa và cho ra tược lá mới(đây là điều quan trọng),nếu ko lặt lá cây vẫn nằm ì như vậy và lúc đó bạn cứ tưởng rằng cây của mình đang bị suy!!!
Vài hàng chia sẽ cùng bạn.Thanks

ngoc_dung

Moderator
Tôi đã nuôi DU từ năm 2005,với những năm tháng vật lộn với loài cây này,nếu đây là cây của tôi,tôi sẽ làm như sau:
+Nếu chất trồng trong chậu quá củ thì nên thay bằng chất trồng mới ,thoáng (đá nham thạch;vài ngày tới bạn Quan âm sẽ nhận hàng đá nham thạch ,bạn có thể chia ở đó)
+Trồng nơi có ánh nắng buổi sáng(tới 12 h trưa) hoặc dưới tán cây nào đó.
+Chậu nên kê gạch,cho phần đổ ngóc đầu lên.
+Vì cây đang yếu ,ko có tán lá che phần gổ,nếu nắng quá cây ko chịu nổi ,vỏ cây sẽ bị bung,lột vỏ.Phải lấy lưới lan chẳng hạn che thân cây và nhất là phần gốc cây đã bị lột vỏ rồi!
+Cây yếu hay bị mốc đen bám ,dùng bàn chải chà mốc đi
+Khi lá cây già,bạn nên lặt bỏ lá đi,nó sẽ kích thích cây dẫn nhựa và cho ra tược lá mới(đây là điều quan trọng),nếu ko lặt lá cây vẫn nằm ì như vậy và lúc đó bạn cứ tưởng rằng cây của mình đang bị suy!!!
Vài hàng chia sẽ cùng bạn.Thanks
Cảm ơn bạn đã chia sẻ những kinh nhiệm mà đúng là những người nuôi du lâu năm mới có được, rất chi tiết và đầy đủ. Mình sẽ tiến hành thực hiện dần những điều đã học đươc.

buivanson

Thành viên mới
Ban la nguoi that may man, vi ban co mot nguoi ong, nguoi thay dam me, tai ba ve nghe thuat bon sai. Tac pham du " ky uc thoi gian " khong hieu duyen no the naoma toi thay no gan gui, quen quen, mac du biet rang no rat xa, rat xa ve moi nhe. doi luc suy tu ve dang the cua no, co dieu gi do nhu bi phong ba vui dap, nhu tung trai,nhu hieu duoc su doi va ket qua la: tuy khong cao xong ai cung phai nguoc nhin. That dang kham phuc y tuong va ban tay nguoi nghe nhan da tao tac, cham soc tac pham. rat mong ban gioi thieu nhieu tac pham nua len de ae chiem nguong nhe

ngoc_dung

Moderator
Ban la nguoi that may man, vi ban co mot nguoi ong, nguoi thay dam me, tai ba ve nghe thuat bon sai. Tac pham du " ky uc thoi gian " khong hieu duyen no the naoma toi thay no gan gui, quen quen, mac du biet rang no rat xa, rat xa ve moi nhe. doi luc suy tu ve dang the cua no, co dieu gi do nhu bi phong ba vui dap, nhu tung trai,nhu hieu duoc su doi va ket qua la: tuy khong cao xong ai cung phai nguoc nhin. That dang kham phuc y tuong va ban tay nguoi nghe nhan da tao tac, cham soc tac pham. rat mong ban gioi thieu nhieu tac pham nua len de ae chiem nguong nhe
Cảm ơn anh, đọc những dòng này thấy anh là người cảm nhận cái đẹp thật sâu sắc, em cũng may mắn có được nhiều tác phẩm của cụ. Rất mừng nếu có dịp nào được anh ghé thăm vườn ngắm cây và cùng đàm đạo.

ngoc_dung

Moderator
Sao người Hà Nội lịch sự và nhiều cây đẹp thế nhỉ8->8->8->
Hi hi...người Yên Lập, Vĩnh Phúc cũng nhiều cây đẹp nức tiếng và rất lịch sự đó chớ, có dịp nào mời anh qua vườn hội MB giao lưu cùng anh em nha.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Hi hi...người Yên Lập, Vĩnh Phúc cũng nhiều cây đẹp nức tiếng và rất lịch sự đó chớ, có dịp nào mời anh qua vườn hội MB giao lưu cùng anh em nha.
Em hay xuống,nhưng HN có nhiều thứ qua,cứ có 2 thứ cùng lúc là em lại quên hết...về lại tiếc:))